Announcement

Collapse
No announcement yet.

3070 กับ 3070Ti ราคามือ2 ต่างกัน แต่ทำไมเฟรมเรตแทบไม่ต่าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3070 กับ 3070Ti ราคามือ2 ต่างกัน แต่ทำไมเฟรมเรตแทบไม่ต่าง

จากที่ดูผลทดสอบ 2 รุ่นนี้มา จากยูทูปหลายๆช่อง ทำไมความต่างเฟรมเรต มันต่างกันน้อย ถึงน้อยมากๆเลยครับ บางเกมเฟรมเรตวิ่งพอๆกันเลย ทั้งๆที่ราคามือ 2 ต่างกัน 2-3 พันบาท
    ตอนนี้ลังเล 3070 กับ 3070Ti มือ2 เอามาใช้กับสเปค i5-8400 / จอ FHD เกมหลักๆที่เล่น PUBG, SCUM, RDR2, FIFA 23 ทุกเกมที่เล่นเน้นปรับสุด ที่ความละเอียด FHD ครับ รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Fhd ที่ปั่นเฟรมสูง ๆ ต้องไปวัดที่ความสามารถของ cpu ด้วย
    ซึ่งต่อให้ cpu แรง ก็ไม่สามารถดึงความสามารถของการ์ดจอได้สุดอยู่ดีในหลาย ๆ เกม
    เพราะทั้ง 3070 3070ti มันเหมาะเล่นความละเอียดที่สูงกว่า fhd

เกมที่ระบุมา มี rdr2 ที่ดูจะมีกราฟฟิกซับซ้อนพอ แม้ fHD ก็อาจจะเห็นการ์ดจอทำงานโหลดสูง
    แต่ความแตกต่างของสเปคการ์ดจอทั้ง 2 รุ่น ที่มีน้อย
    ก็อาจจะทำให้เห็นเฟรมแตกต่างกันน้อยนิด
    ทำให้หลายคนมองข้าม 3070ti ไปเล่น 3080 ดีกว่า

การเทสที่น่าจะทำให้เห็นความแตกต่างกันอย่างชัดเจน
    ก็คือต้องให้การ์ดจอทำงาน full load ใกล้เคียง 100% ต่อเนื่อง
    ซึ่งเป็นไปได้ยากหากทดสอบด้วย fhd
    Last edited by taiseller; 18 Mar 2023, 12:47:53.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      Fhd ที่ปั่นเฟรมสูง ๆ ต้องไปวัดที่ความสามารถของ cpu ด้วย
      ซึ่งต่อให้ cpu แรง ก็ไม่สามารถดึงความสามารถของการ์ดจอได้สุดอยู่ดีในหลาย ๆ เกม
      เพราะทั้ง 3070 3070ti มันเหมาะเล่นความละเอียดที่สูงกว่า fhd

เกมที่ระบุมา มี rdr2 ที่ดูจะมีกราฟฟิกซับซ้อนพอ แม้ fHD ก็อาจจะเห็นการ์ดจอทำงานโหลดสูง
      แต่ความแตกต่างของสเปคการ์ดจอทั้ง 2 รุ่น ที่มีน้อย
      ก็อาจจะทำให้เห็นเฟรมแตกต่างกันน้อยนิด
      ทำให้หลายคนมองข้าม 3070ti ไปเล่น 3080 ดีกว่า

การเทสที่น่าจะทำให้เห็นความแตกต่างกันอย่างชัดเจน
      ก็คือต้องให้การ์ดจอทำงาน full load ใกล้เคียง 100% ต่อเนื่อง
      ซึ่งเป็นไปได้ยากหากทดสอบด้วย fhd
      แสดงว่า ถ้าใช้จอแค่ FHD ใช้ 3070 ก็พอแล้ว ถูกต้องมั้ยครับ หรือควรลงไป 3060Ti เลยได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by garireo22 View Post

แสดงว่า ถ้าใช้จอแค่ FHD ใช้ 3070 ก็พอแล้ว ถูกต้องมั้ยครับ หรือควรลงไป 3060Ti เลยได้มั้ยครับ
        อยู่ที่เกมครับ อยู่ที่ความคาดหวัง ว่าต้องการเฟรมเท่าไร ถ้าเล่น RDR2 แล้วอยากได้ภาพสวย ๆ ยังไงก็ต้องเลือกการ์ดจอที่แรงกว่า
        สำหรับคนที่มีงบพอสมควร ส่วนตัวก็แนะนำให้ซื้อการ์ดจอรุ่นแรงไปเลย หากราคาใกล้เคียงกัน

จอ 1080 1440 2160p ไม่ได้กำหนดความเหมาะสมในการเลือกการ์ดจอเสมอไป
        เพราะบางเกมแม้เล่นที่ 1080p อาจจะต้องการการ์ดจอที่แรงกว่าอีกเกมที่เล่น 2160p ก็เป็นได้ครับ

ลองเอาชื่อเกม + การ์ดจอไปค้นในเนต หาคลิปเทสเปรียบเทียบดูเยอะ ๆ

ส่วนตัวมองว่า i5 8400 ยังเพียงพอที่จะเล่นเกมใหม่ ๆ ถ้าเจอเกมที่เรียก cpu โหด ๆ ค่อยว่ากัน
        แนะนำอัปไป gen ใหม่ ๆ เลย หากต้องการอัปเกรดใหม่หมด

Comment

Originally posted by taiseller View Post

อยู่ที่เกมครับ อยู่ที่ความคาดหวัง ว่าต้องการเฟรมเท่าไร ถ้าเล่น RDR2 แล้วอยากได้ภาพสวย ๆ ยังไงก็ต้องเลือกการ์ดจอที่แรงกว่า
          สำหรับคนที่มีงบพอสมควร ส่วนตัวก็แนะนำให้ซื้อการ์ดจอรุ่นแรงไปเลย หากราคาใกล้เคียงกัน

จอ 1080 1440 2160p ไม่ได้กำหนดความเหมาะสมในการเลือกการ์ดจอเสมอไป
          เพราะบางเกมแม้เล่นที่ 1080p อาจจะต้องการการ์ดจอที่แรงกว่าอีกเกมที่เล่น 2160p ก็เป็นได้ครับ

ลองเอาชื่อเกม + การ์ดจอไปค้นในเนต หาคลิปเทสเปรียบเทียบดูเยอะ ๆ

ส่วนตัวมองว่า i5 8400 ยังเพียงพอที่จะเล่นเกมใหม่ ๆ ถ้าเจอเกมที่เรียก cpu โหด ๆ ค่อยว่ากัน
          แนะนำอัปไป gen ใหม่ ๆ เลย หากต้องการอัปเกรดใหม่หมด
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Comment

ตัวCudaมันแรงต่างกันนิดเดียวครับ ต่างกันที่การออกแบบ
            3070 ti ใช้GDDR6X Bandwidth เยอะกว่าเกือบเท่าตัว
            บางเกมใช้ตรงนี้จะต่างกันมาก บางเกมใช้ไม่ถึงก็ต่างกันไม่เกิน10เฟรมเพราะแรงGPUล้วนๆ

ผมมองว่าที่ราคามือสองมันต่างไม่ใช่แค่เรื่องความแรงแต่เป็นช่วงเวลาที่ซื้อการ์ดมากกว่า
            3070ti ออกตามหลังเกือบ1ปีเลยนะ รุ่นใหม่ก็2ปีราคาไม่ตกไม่แปลกเท่าไหร่หรอก

Comment

3080 กับ 3080ti ยัง***งกันนิดเดียวเองฮะ ราคาต่างกันเกือบ 5 พัน สำหรับมือสอง 555

Comment

Working...
              X