Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความร้อนของ rtx 3080

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความร้อนของ rtx 3080

สวัสดีครับ ขอถามเพื่อนๆ ที่ใช้ rtx 3080 หน่อยครับ เล่นเกมส์ 4k ปรับสุด ความร้อน 80-83องศา มันปกติมั้ยครับ

ดูที่ usage และวัตต์ที่ใช้ครับ ถ้าเยอะแล้วมันร้อนก็ปกติ 80-85c เป็นเรื่องปกติที่เป็นไปได้
    หากเคสไม่โปร่งพอ ลมเย็นไม่พัดเข้า ลมร้อนไม่ไหลออก ก็ร้อนได้
    การ์ดมือสองผ่านเหมือง ซิลิโคนเสื่อมก็ร้อนได้
    รุ่นที่ใช้ระบายร้อนไม่ดีก็ร้อนได้

แต่ถ้าความร้อนพุ่งไว ทั้งที่เพิ่งโหลดหนักไม่กี่วิ อันนั้นดูไม่ปกติ

ลองเทสโหด ๆ อย่าง benchmark ใน furmark ดูว่าทะลุ 90c ไหม ถ้ายัง80-85c ส่วนตัวมองว่าปกติ

Comment

asus 3080 turbo 83-87 ฮะ ก็เล่นได้เป็นชั่วโมงนะ 5555

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        ดูที่ usage และวัตต์ที่ใช้ครับ ถ้าเยอะแล้วมันร้อนก็ปกติ 80-85c เป็นเรื่องปกติที่เป็นไปได้
        หากเคสไม่โปร่งพอ ลมเย็นไม่พัดเข้า ลมร้อนไม่ไหลออก ก็ร้อนได้
        การ์ดมือสองผ่านเหมือง ซิลิโคนเสื่อมก็ร้อนได้
        รุ่นที่ใช้ระบายร้อนไม่ดีก็ร้อนได้

แต่ถ้าความร้อนพุ่งไว ทั้งที่เพิ่งโหลดหนักไม่กี่วิ อันนั้นดูไม่ปกติ

ลองเทสโหด ๆ อย่าง benchmark ใน furmark ดูว่าทะลุ 90c ไหม ถ้ายัง80-85c ส่วนตัวมองว่าปกติ
        ขอบคุณครับท่าน

Comment

Originally posted by Hampty View Post
          asus 3080 turbo 83-87 ฮะ ก็เล่นได้เป็นชั่วโมงนะ 5555
          ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

80-90 ปกติการ์ดแบบ reference กับ 2-3 พัดลมบางตัว
            แต่โดยเฉลี่ย non-ref 2-3 พัดลมไม่ควรถึง 80 ไม่งั้นสู้ใช้ reference เป่าลมร้อนออกนอกเครื่องดีกว่า

Comment

Working...
            X