Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ 4070ti ใช้ 2700x b450 +850watt ต้องคำนึงอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ 4070ti ใช้ 2700x b450 +850watt ต้องคำนึงอะไรบ้างครับ

จะซื้อ 4070ti ใช้ 2700x b450 +850watt ต้องคำนึงอะไรบ้างครับ
    เอามาใช้ทำงานเป็นหลัก อยากจะอัพตัวการ์ดก่อนค่อยขยับขยายไป CPU
    5800 5900x
    4070ti แนะนำตัวไหนดีครับ ในท้องตลาด ราคาต่างกันช่วง 1500 บาทเองแต่หลายรุ่นเหลือเกิน
    ช่วยแนะนำทีครับผม
    Last edited by 123123; 16 Feb 2023, 14:56:01.

ลองดูเวบรีวิว เรื่องผลทดสอบเปรียบเทียบ
    แต่เอาจริง ๆ ส่วนมากจะต่างกันเรื่องชุดระบายความร้อน ลูกเล่น RGB
    ส่วนรายละเอียดเชิงลึก ต้องไล่ข้อมูลพอสมควร
    รวมถึงบริษัทที่รับประกัน

แต่เนื่องจากการ์ดจอรุ่นใหม่ ๆ มีขนาดใหญ่มหึมาขึ้น
    อาจจะต้องเล็งพื้นที่ในเคสและพอร์ตเชื่อมต่อให้ดี ๆ

Comment

4070ti แนะนำของ gigabyte ครับ เย็นสุดในรุ่นแล้ว แต่ก็ใหญ่กว่าเพื่อนนิดหน่อย
      ส่วนตัวใช้ตาม mainboard ครับ เลยได้ตัว msi gaming x มา

Comment

Gigabyte คอนเฟิร์มว่าเย็นจริงครับ อุณหภูมิ fullload ไม่มีถึง 70 องศา ส่วนใหญ่จะยังไม่แตะ 60 ด้วยซ้ำ ถ้าล๊อค vsync ด้วยไม่มีเกิน 55 องศา เย็นที่สุดเท่าที่เคยจับการ์ดจอมา

แนะนำตัว Gigabyte GeForce RTX­­™ 4070 Ti GAMING OC 12G เพราะผมใช้อยู่ มีลงทะเบียนประกันเพิ่ม 1 ปี รวมเป็น 4 ปี ไม่ค่อยใหญ่แต่ยาวเกิน 30 CM เรื่องเสียงพัดลมรีวิวฝรั่งหลายๆรีวิวเอาเสียงพัดลมดังมาเป็นข้อเสีย แต่ส่วนตัวผมที่ใช้งานอยู่เสียงมันแทบไม่มีเลยนะ 1500-1600 รอบพัดลม auto แทบไม่ได้ยินอะไร ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าพัดลมมันหมุนถ้าไฟพัดลมมันไม่ติดโชว์

ส่วนประสิทธิภาพ มันก็แรงมากอยู่นะ แต่เผอิญการ์ดเก่าผมคือ 1080Ti ปกติมันก็ปรับสุดเกมที่ 1440p ได้เกือบทุกเกมอยู่แล้ว พอเปลี่ยนแล้วเลยไม่ค่อยเห็นผลมากนักนอกจากเปิด RT แต่พอไปเล่น 4K ก็ดูจะไปไม่ค่อยไหว หลายๆเกมปรับสุด 4K เฟรมดูปริ่มๆได้เฟรม 50-55-60 อะไรแบบนั้น ถ้าไม่มี DLSS หรือ FSR มาช่วยก็เอาให้เกิน 60 เฟรมนิ่งๆไม่ได้

ส่วนจุดขายของรุ่น 4000 คือ DLSS3 หรือ Frame Generation มันคือการสร้างเฟรมหลอกขึ้นมาบูตเฟรมเรตได้สูงเกินร้อย จะใช้ไม่ได้ถ้าเราเปิด Vsync ภาพจะกระตุกสัสๆ เหมาะสำหรับคนที่ใช้จอ Hz สูงๆปล่อยเฟรมเรตไหล แต่โคตรน่าผิดหวังสำหรับผมที่ยังใช้จอ 60Hz อยู่ เลือกซื้อมันเพราะไอ้ DLSS3 นี่เลยนะ คงต้องไว้รอเปลี่ยนจอในอนาคต

สรุปผมว่า 4070Ti เฟรมเรตที่ได้ต่อราคาและอัตราการกินไฟดูคุ้มค่าสุดแล้วในบรรดาการ์ดรุ่นใหม่ที่ออกมาตอนนี้ทั้งแดงและเขียว

แต่ถ้า 1080Ti ผมมันยังไม่พังผมก็ไม่ซื้อหรอก แรม 12 GB นี่แม่งเสี่ยงมากที่จะไม่พอในอนาคต โคตรเบื่อเขียวไม่รู้แม่มจะเหนียวแรมไปไหน
        Last edited by NewasH; 18 Feb 2023, 08:29:17.

Comment

Working...
        X