Announcement

Collapse
No announcement yet.

RX570 4GB มีปัญหาไม่ DETECT แก้ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RX570 4GB มีปัญหาไม่ DETECT แก้ได้ไหมครับ

รบกวนขอคำปรึกษาครับ ASUS RX570 4GB ครับ
    ได้มือสองมาครับ เวลาใข้งานต้องไปตั้งค่าใน BIOS ให้ใช้กาดจอบน PCI ก่อน
    ถ้าตั้ง AUTO จะไม่เจอกาดและภาพไม่ออกจอเลยครับ แต่ใช้งานได้ปกติ TEST ผ่านทุกอย่าง
    อาการนี้สามารถแก้ไขให้ AUTO ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by chat1262; 1 Feb 2023, 21:46:37.

บอร์ดอะไร ? cpu อะไร ?
    การ์ดอื่นมาใส่มีอาการแบบนี้ไหม ?
    เคยเอาการ์ดนี้ไปเทสออโต้ดีเทคกับบอร์ดอื่นไหม ?

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      บอร์ดอะไร ? cpu อะไร ?
      การ์ดอื่นมาใส่มีอาการแบบนี้ไหม ?
      เคยเอาการ์ดนี้ไปเทสออโต้ดีเทคกับบอร์ดอื่นไหม ?
      i5 10400f
      MB MSI H510-A-PRO
      ยืมกาดจอเพื่อน GTX 1050 มาใช้งานได้ปกติครับ
      นำกาดจอไปลองกับ บอร์ดเพื่อน ก็ไม่ AUTO เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by chat1262 View Post

i5 10400f
        MB MSI H510-A-PRO
        ยืมกาดจอเพื่อน GTX 1050 มาใช้งานได้ปกติครับ
        นำกาดจอไปลองกับ บอร์ดเพื่อน ก็ไม่ AUTO เหมือนกันครับ
        ไม่แน่ใจว่าการ์ดเคยโดนแฟลชรอมไหม ถ้าเคยอาจจะเจออาการแปลก ๆ
        แต่ถ้าแฟลชรอมเดิมกลับหรือเป็นรอมเดิมอยู่แล้ว อาจจะเป็นปัญหาของตัวการ์ดเอง
        ลองแคปหน้าจอ gpu-z มาก้ดีครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ไม่แน่ใจว่าการ์ดเคยโดนแฟลชรอมไหม ถ้าเคยอาจจะเจออาการแปลก ๆ
          แต่ถ้าแฟลชรอมเดิมกลับหรือเป็นรอมเดิมอยู่แล้ว อาจจะเป็นปัญหาของตัวการ์ดเอง
          ลองแคปหน้าจอ gpu-z มาก้ดีครับ

CPU Z ครับ
          Last edited by chat1262; 1 Feb 2023, 21:45:52.

Comment

ดูปกตินะ

แล้วมันเข้าไบออสได้ไหม หากตั้ง auto
            แล้วถ้าตั้ง pcie / peg ต้องมาตั้งทุกรอบไหมที่บูต

บางกรณีเป็นเรื่องความเข้ากันได้ของ legacy bios/uefi boot อีกนะ ลองดู ฝึก cmos clear ก่อนลอง

Comment

ดูปกตินะ

แล้วมันเข้าไบออสได้ไหม หากตั้ง auto
              แล้วถ้าตั้ง pcie / peg ต้องมาตั้งทุกรอบไหมที่บูต

บางกรณีเป็นเรื่องความเข้ากันได้ของ legacy bios/uefi boot อีกนะ ลองดู ฝึก cmos clear ก่อนลอง
              ถ้าตั้ง AUTO ภาพไม่ออกครับ
              ตั้ง PCIE ครั้งเดียว ถ่้าไม่ถอดถ่านไบออส ก็ไม่ต้องครับ

Comment

ถ้ายังใช้งานได้ปกติ แต่แค่ต้องตั้งเป็น pcie ผมว่าพอรับได้ เพราะใช้งานได้ปกติใน os
                เพียงแต่อาจจะถูกมองว่าเป็นสินค้ามีตำหนิเวลาขายต่อเท่านั้น
                ซึ่งด้วยอายุของการ์ดแล้ว ย่อมมีโอกาสที่จะเจอได้
                อย่างไรลองไล่สาเหตุดูอีกรอบก็ได้ครับ
                เพราะคำว่าภาพไม่ออก อาจจะไม่ได้หมายความว่าเป็นปัญหาที่การ์ดจอเสมอไป
                เพราะบ่อยครั้งก็เป็นเรื่องของความเข้ากันได้ในส่วนของซอฟต์แวร์ระดับไบออส
                อาจจะต้องลองไล่ตั้งค่าดูสักรอบครับ

Comment

ถ้ายังใช้งานได้ปกติ แต่แค่ต้องตั้งเป็น pcie ผมว่าพอรับได้ เพราะใช้งานได้ปกติใน os
                  เพียงแต่อาจจะถูกมองว่าเป็นสินค้ามีตำหนิเวลาขายต่อเท่านั้น
                  ซึ่งด้วยอายุของการ์ดแล้ว ย่อมมีโอกาสที่จะเจอได้
                  อย่างไรลองไล่สาเหตุดูอีกรอบก็ได้ครับ
                  เพราะคำว่าภาพไม่ออก อาจจะไม่ได้หมายความว่าเป็นปัญหาที่การ์ดจอเสมอไป
                  เพราะบ่อยครั้งก็เป็นเรื่องของความเข้ากันได้ในส่วนของซอฟต์แวร์ระดับไบออส
                  อาจจะต้องลองไล่ตั้งค่าดูสักรอบครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X