Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ เป็นที่ตัวการ์ดจอ Driver หรือ Power Supply ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ เป็นที่ตัวการ์ดจอ Driver หรือ Power Supply ครับ

เล่นเกมส์ Cities Skyline มักจะมีอาการกระตุกเป็นช่วงๆ
    เปิดดูใน AMD Adrenaline กราฟเฟรมเรท Clock และ Power ของการ์ดจอ ตกเป็นช่วงๆ ตลอดเลย อาการแบบนี้เกิดจาก PSU เริ่มจ่ายไฟไม่พอ หรือว่า การ์ดจอเสีย หรือว่า Driver การ์ดจอครับ
    สเปค Ryzen5700G/Biostar B550MH/PowerColor RX6600 8 GB/RAM 2*16GB/1*SSD/1*3.5HDD
    PSU Corsair Cx650m อายุประมาณ 5 ปี

การ์ดจอมือสอง ?
    ก่อนหน้านี้เคยใช้งานมาปกติ แบบไม่กระตุกไหม ?
    เกมอื่นเป็นไหม ? เทสแบบไม่มีม็อดเป็นไหม ?
    สเปคเท่านี้ 650W ถือว่าเหลือเฟือ ถ้าคาใจยังไงก็ต้องหา psu อื่นมาสลับเทส
    ตอนนี้ที่ทำได้ก็ลองเชคความร้อน / ddu / เปลี่ยนเวอร์ฃั่นไดรเวอร์ / ไล่เชคขั้วสายไฟ
    คาใจไฟไม่พอ ก็ลดสปีด ลดไฟการ์ดจอให้ต่ำลง แล้วดูว่ามีอาการไหม
    บางคนดันไปปิด virtual memory ก็อาจจะเจออะไรแปลก ๆ

ถ้าว่างก็อัดคลิปจังหวะกระตุกมาก็ดี
    Last edited by taiseller; 30 Jan 2023, 10:04:46.

Comment

Working...
    X