Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอคอม 2k เล่นเกมส์ปรับสุดทุกอย่างไม่เปิด ray 3080 ก็พอ หรือ 3080 Ti ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอคอม 2k เล่นเกมส์ปรับสุดทุกอย่างไม่เปิด ray 3080 ก็พอ หรือ 3080 Ti ดี

ตามหัวข้อครับ จอคอมละเอียด2k ถ้าเล่นเกมส์ปรับสุดทุกอย่างแต่ไม่เปิด ray ใช้ RTX 3080 ก็พอ สำหรับความต้องการเฟรมเรทเกมส์ ราวๆ 60-70 ขึ้นไป หรือต้องไป RTX 3080 Ti ดีครับ จะเกินความจำเป็นไหมสำหรับ 3080Ti (cpu i5 gen12 Ram 32 GB.)

อยู่ที่เกม อยู่ที่การตั้งค่า
    หลายเกมมากกว่าร้อยละ 90 หรือมากกว่านั้น
    ปรับสุด 1440p ใช้ 3080 ก็พอ สบาย ๆ
    แต่บางเกมก็ไม่ถึง 60 ก็มี
    ซึ่งอนาคตอาจจะเริ่มไม่พอมากขึ้น
    ซึ่งต่อให้ซื้อ 3080ti ก็อาจจะไม่พอเช่นกันในบางเกม
    การจะซื้อการ์ดจอให้ครอบคลุมความพอใจทุกเกมก็คงต้องตามซื้อรุ่นท้อป รุ่นใหม่ ๆ
    ซึ่งจะต้องมีงบไม่จำกัดเท่านั้น

แนะนำว่าเอาชื่อเกมที่จะเล่น ไปไล่ดูผลทดสอบในเนต น่าจะเหนความสามารถของการ์ดจอแต่ละรุ่น
    Last edited by taiseller; 30 Dec 2022, 13:26:16.

Comment

กราฟฟิคกำลังก้าวไปสู่ยุค Ray แล้วครับ มันต้องใช้แน่ๆ พลัง Ray ระหว่างการ์ดรุ่นใหม่กับรุ่นเก่าก็สำคัญนะครับ ก่อนซื้อลองๆเปรียบเทียบก่อนอย่าพึ่งไปรีบ รอมันออกมาทุกรุ่นก่อนก็ได้ ไหนๆก็รอมาขนาดนี้แล้ว

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ไม่ได้เล่นเกมส์มา3-4 ปีแล้ว เลยอาจยังไม่รู้ข้อมูลเท่าไหร่

Comment

แล้วแต่ส่วนต่างของราคาและความต้องการมากกว่าครับ
          ไม่รีบอะไร 4070tiจะมาแล้วนะราคาใกล้ๆกับ3080 เลยแรงพอๆกับ3090tiด้วย

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
            แล้วแต่ส่วนต่างของราคาและความต้องการมากกว่าครับ
            ไม่รีบอะไร 4070tiจะมาแล้วนะราคาใกล้ๆกับ3080 เลยแรงพอๆกับ3090tiด้วย
            หากเป็นแบบนี้ เริ่มจะตัดสินใจอะไรได้ง่ายขึ้นเลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ตามนั้น 3000 เริ่มตกยุคแล้ว ยุคนี้ยุค 2k ปรับสุดต้อง 4000

Comment

เรื่องการ์ดจอมันไม่มีคำว่าเกินหรอกครับ ใส่ให้สุดตามงบดีกว่า ถ้าตอนนี้ได้ 3080ti มือสองราคาดีๆก็น่าสน แต่ถ้ามือหนึ่งไม่ค่อยแนะนำเท่าไร

Comment

คิดว่า 2K ซีรี่ย์ 3000 ยังเอาอยู่จนกว่า 6000 จะมานะครับ ผมยัน 1070Ti จน 4000 จะมาแล้วราคามือสองของ 3000 ลดลงเยอะถึงย้ายมา แต่ถ้ามีแผนจะไป 4K อันนี้แนะนำไป 4000 เลยคุ้มกว่า

Comment

Working...
                  X