Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมพลาดละ กะจะซื้อ Arc A380 มาดู 8K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมพลาดละ กะจะซื้อ Arc A380 มาดู 8K

เพิ่งรู้ว่ามันดูลื่นๆได้แต่ 8K AV1 ถ้าเป็น VP9 ยังกระตุก

ใครจะดู 2 format นี้เพิ่มตังข้ามไป ค่ายเขียว 30xx เลยนะครับ

เทสกับลิ้งไหนครับ เปนที่เบราเซอร์ตัวไหน

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      เทสกับลิ้งไหนครับ เปนที่เบราเซอร์ตัวไหน
      ของเก่าที่เคยโหลดไว้ เป็น mkv 8k VP9 ซะส่วนใหญ่ พวกไฟล์ kpop จาก youtube นี่แหละครับ A380 เล่น mkv 8k 60fps ไม่ไหวเลย

ต้องไล่โหลดใหม่หมดเป็น mp4 AV1 ถึงจะลื่น

โหลดกับโปรแกรม 4k video downloader ครับ มันมีให้เลือกโหลด 8k เป็น VP9 หรือ AV1

แต่ถ้าเล่นตรงจาก youtube เลย มันจะ default เล่น 8k AV1 ให้อยู่แล้ว A380 วิ่งชิวๆ load 50%+-

Comment

มีไฟล์ แหล่งโหลด vp9 ไม่คุณตั้งค่าให้ gpu ไปถอดรหัสยัง คุณใช้โปรแกรมอะไรเปิด มันอยู่ที่ Setting. Software ด้วยนะครับ ใช้โปรแกรมอะไรเปิดไฟล์
        Last edited by micronz; 28 Dec 2022, 05:15:33.

Comment

Originally posted by micronz View Post
          มีไฟล์ แหล่งโหลด vp9 ไม่คุณตั้งค่าให้ gpu ไปถอดรหัสยัง คุณใช้โปรแกรมอะไรเปิด มันอยู่ที่ Setting. Software ด้วยนะครับ ใช้โปรแกรมอะไรเปิดไฟล์
          pot player ตั้ง auto ครับ mp4 8K 60fps AV1 ลื่นๆ แต่ถ้าเป็น mkv 8K 60fps VP9 เฟรมร่วงกระจาย 30 fps พอได้

Comment

Originally posted by jeerzz View Post

pot player ตั้ง auto ครับ mp4 8K 60fps AV1 ลื่นๆ แต่ถ้าเป็น mkv 8K 60fps VP9 เฟรมร่วงกระจาย 30 fps พอได้
            สําคัญการตั้งค่า vlc media player ตั้งค่าง่าย ครับหาในเน็ตได้ครับต่อให้การ์ด nvidia ก็ต้อง มาsetting. ให้ gpu มาประมวลผลแทน Cpu
            ครับระบบปฏิบัติการลีนุกส์ตั้งค่ากัน อ้วกเลย ยาวมาก วินโดว์ไม่กี่คลิ้ก ผมใช้ a380 ครับแต่
            ไม่สะดวกมาช่วยทดสอบ คอมพิวเตอร์อยู่ช่วงหนึ นํ้าท่วมยุครับ โต้ะคอมก็เปื่อย 55 กําลังซ่อม

Last edited by micronz; 28 Dec 2022, 14:23:19.

Comment

แปลกนะ เคยลอง iGPU i5 gen 7 มันก็ถอด VP9 ในยูทูปได้ปกติ นี่ใหม่กว่าจะไม่รองรับเหรอ ถ้าเป็น VP8 อันนั้นตัดออกจริง
              ไปเห็นข้อมูล DXVA มันก็รองรับนะ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                แปลกนะ เคยลอง iGPU i5 gen 7 มันก็ถอด VP9 ในยูทูปได้ปกติ นี่ใหม่กว่าจะไม่รองรับเหรอ ถ้าเป็น VP8 อันนั้นตัดออกจริง
                ไปเห็นข้อมูล DXVA มันก็รองรับนะ

นั่นสิ งงมาก ตัว iGPU ใน 12700k ของผมก็ดู 8k 60fps VP9 กระตุกนะ ไม่รู้ potplayer ต้องตั้งยังไง

ไว้ลอง VLC ดู

Comment

เล่นว่าเล่นบนเบราเซอร์ลื่น แต่เล่นบน player app กระตุก อาจจะต้องดูการตั้งค่า หรือลองเทสกับ app อื่น

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                    เล่นว่าเล่นบนเบราเซอร์ลื่น แต่เล่นบน player app กระตุก อาจจะต้องดูการตั้งค่า หรือลองเทสกับ app อื่น
                    การ์ดรองรับหมดแล้วครับ vp9 av1 ทั้ง ยัน decode เลย แต่เวลาเปิดไฟล์ 8k เราต้อง setting เอง ของfirefox ยังต้องตั้งนะ มี chorome ที่ auto
                    ผมเทสหมดยุทุป 8k ultra ลื่นมากการ์ดอินเทล

แต่เปิดไฟล์ต้องไปคอกฟิก คลิ้กๆๆที่ vlc ครับ
                    ซอฟต์แวร์ยอดฮิต ทั้งสองฝั่ง wondows linux
                    แต่วินโดว์ง่ายกว่า ไม่ต้องลงอะไรเพิ่มฝั่ง os แค่
                    ตั้งค่าที่โปรแกรมพอ สบายกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by jeerzz View Post

นั่นสิ งงมาก ตัว iGPU ใน 12700k ของผมก็ดู 8k 60fps VP9 กระตุกนะ ไม่รู้ potplayer ต้องตั้งยังไง

ไว้ลอง VLC ดู
                      นั่นแหละครับ igpu อินเทลยังรองรับครับ แนะนํา vlc. เดะถ้าวางคอมพิวเตอร์สํารองเสร็จ
                      แปะคลิปให้ตอนนี้ใช้มือถือไม่สะดวกอย่างมากครับ
                      พิมพ์

Comment

Originally posted by micronz View Post

นั่นแหละครับ igpu อินเทลยังรองรับครับ แนะนํา vlc. เดะถ้าวางคอมพิวเตอร์สํารองเสร็จ
                        แปะคลิปให้ตอนนี้ใช้มือถือไม่สะดวกอย่างมากครับ
                        พิมพ์
                        ได้แล้วๆ ตอนแรกใน pot player พอเล่น MKV VP9 มันปรับ video renderer ไป EVR custom present ต้องไปเลือกเป็น D3D11 เอง

แต่พอเล่น MP4 AV1 มันเลือก D3D11 ให้เลย

สรุปไม่พลาดละ ผมบ้งเอง555 สมัยอยู่ nvidia ใช้ EVR custom present ยาวๆ

Comment

ได้แล้วๆ ตอนแรกใน pot player พอเล่น MKV VP9 มันปรับ video renderer ไป EVR custom present ต้องไปเลือกเป็น D3D11 เอง

แต่พอเล่น MP4 AV1 มันเลือก D3D11 ให้เลย

สรุปไม่พลาดละ ผมบ้งเอง555 สมัยอยู่ nvidia ใช้ EVR custom present ยาวๆ
                          Nvidia การ์ดเทพๆๆถึงจะได้ decode นี่ 8k
                          Av.1 การ์ด อินเทล ให้มาทั้ง encode. Decode
                          เอาไปตัดต่อวีดีโอยังคุ้มค่าครับ
                          ผมเชียร?ให้ทิดอินลุยต่อ พอเห็นแสง สองค่าย เขียวแดงเค้า ปรับราคาไม่ง้อเหมือง ส่วนรุ่น ล่าง สองค่าย ก็กั้ก decode เหมือนเดิม คอนฟิก ได้แล้วยินดีด้วยครับ vlc นี่ไม่คอนฟิก มันไปใช้
                          Cpu ถอดรหัสหมดครับ เดะให้ซ่อมโต้ะคอม ก่อนละครับเดะมาช่วยเทสต์อุพกระทู้สนใจ ทํา club การ์ด จอ อืนเทลไหมครับ คนยังน้อยมากๆๆถนน โล่ง ครับฮาๆๆ มีมารายงาน ตน
                          ท่านคนแรก เลยครับ
                          Last edited by micronz; 29 Dec 2022, 00:02:12.

Comment

จัดไปครับ พอดีโบนัสออก เลยกดมาทั้ง จอ 4k 75 นิ้ว แล้วก็ A380

จอใหญ่ๆพอเอามาดู native 4k แล้วมันกลายเป็นไม่ชัด เลยต้องหา content ที่ใหญ่กว่าจอมาเสพ โคดฟิน

Comment

Working...
                            X