Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมการ์ดจอที่ใหม่กว่าถึงเล่นเกมบ้างเกมกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีอีกวิธีนึง ถอดการ์ดจอไปให้คนอื่นใช้ ถ้าลงGTA เล่นแล้วปกติ ก็ไม่เกียวละ
    ต้องไปดูsoftware กับอย่างอื่นในเครื่องแล้วละ

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post
      มีอีกวิธีนึง ถอดการ์ดจอไปให้คนอื่นใช้ ถ้าลงGTA เล่นแล้วปกติ ก็ไม่เกียวละ
      ต้องไปดูsoftware กับอย่างอื่นในเครื่องแล้วละ
      gta ไม่แน่ใจมีพวก mod อะไรเพิ่มเติมไหมด้วยน่ะครับ
      ผมเองก็ไม่เคยเล่น แต่เหนคนเล่นยาวนานมาก น่าจะมีการเพิ่มเติมส่วนเสริมกันเป็นจำนวนมาก
      ถ้าให้ลองว่าเปนที่เกมไหม อาจจะต้องลองกับตัวเกมเดิม ๆ ก่อน

อีกประการที่อาจจะเจอ ก็คือเอนจิ้นเก่า ๆ อาจจะมีข้อจำกัดด้วย พอมาเจอการ์ดจอที่แรงมาก ๆ ก็ดันไม่สามารถแสดงผลได้ตามที่หวัง หรือมีอาการแปลก ๆ ก็ได้

มีตอนที่ผมเล่น BnS เกมออนไลน์ภาพสวย เอนจิ้นเก่า
      มีอาการกระตุกเป็นระยะ ๆ คล้าย ๆ กรณี จขกท.
      แม้ใส่การ์ดจอที่แรงขึ้นมาก ( 980 > 1080Ti )
      เฟรมกลับไม่พุ่งตามที่หวัง แถมอาการกระตุกเป็นจังหวะ ไม่หายไป
      สรุปเกิดจากฟีเจอร์แสดงเควสบนแผนที่ในเกม ปิดฟีเจอร์ดังกล่าว อาการกระตุกหายไปโดยทันที
      อันนี้ก็เลยมองว่า อาจจะตัดประเด็นของซอฟต์แวร์ไม่ได้จริง ๆ ครับ
      Last edited by taiseller; 21 Nov 2022, 16:08:01.

Comment

ถ้า five m ต่อให้เครื่องแรงก็มีอาการกระตุกบ้าง มากน้อยแล้วแต่องค์ประกอบอื่นๆ เท่าที่เคยเล่นนะไม่แปลกหลอก .... กลับกันสเปกเดียวกันไปเล่นเซิฟเซอร์แท้ของมันเองอาการแทบไม่มีให้เห็น

Comment

Originally posted by taiseller View Post

gta ไม่แน่ใจมีพวก mod อะไรเพิ่มเติมไหมด้วยน่ะครับ
          ผมเองก็ไม่เคยเล่น แต่เหนคนเล่นยาวนานมาก น่าจะมีการเพิ่มเติมส่วนเสริมกันเป็นจำนวนมาก
          ถ้าให้ลองว่าเปนที่เกมไหม อาจจะต้องลองกับตัวเกมเดิม ๆ ก่อน

อีกประการที่อาจจะเจอ ก็คือเอนจิ้นเก่า ๆ อาจจะมีข้อจำกัดด้วย พอมาเจอการ์ดจอที่แรงมาก ๆ ก็ดันไม่สามารถแสดงผลได้ตามที่หวัง หรือมีอาการแปลก ๆ ก็ได้

มีตอนที่ผมเล่น BnS เกมออนไลน์ภาพสวย เอนจิ้นเก่า
          มีอาการกระตุกเป็นระยะ ๆ คล้าย ๆ กรณี จขกท.
          แม้ใส่การ์ดจอที่แรงขึ้นมาก ( 980 > 1080Ti )
          เฟรมกลับไม่พุ่งตามที่หวัง แถมอาการกระตุกเป็นจังหวะ ไม่หายไป
          สรุปเกิดจากฟีเจอร์แสดงเควสบนแผนที่ในเกม ปิดฟีเจอร์ดังกล่าว อาการกระตุกหายไปโดยทันที
          อันนี้ก็เลยมองว่า อาจจะตัดประเด็นของซอฟต์แวร์ไม่ได้จริง ๆ ครับ
          เกมส์เก่าๆ ผมก็เจอปัญหาอย่างที่ว่าครับ แต่มันจะกะตุกเป็นช่วงสันๆ เหมือนเกมส์จะลื่นแต่ไม่ลื่น
          แต่อาการตามในคลิป ไม่เกียวกับเกมส์เก่าแน่นอน แต่ถ้าเป็นที่mod ก็เป็นไปได้
          GTA ถึงจะเก่าแต่คนเล่นเยอะมากนะครับ

Comment

อัพเดท วันนี้ ส่งเครมแล้วครับ

Comment

ขอให้เคลมได้ของใหม่ซิง

Comment

Originally posted by Jc':Golf View Post

ลงผ่าน SSD ครับ
                แรม DDR5 bus6000
                SSD M2 นะครับไม่ใช่ซาต้า อาจไม่เกี่ยวกับเรื่องกะตุกหรอก
                แต่ ยุคหลัง บางเกมสื โหลด จาก ซาต้า อาการ โหลด สโตเรจเกือบ 100*/* เอาบางเกมส์นะ

Comment

Originally posted by micronz View Post

SSD M2 นะครับไม่ใช่ซาต้า อาจไม่เกี่ยวกับเรื่องกะตุกหรอก
                  แต่ ยุคหลัง บางเกมสื โหลด จาก ซาต้า อาการ โหลด สโตเรจเกือบ 100*/* เอาบางเกมส์นะ
                  ใช่ครับ m2 sn750 ของ wd
                  ส่วน ssd sata ผมจะลงพวก dota2 ไว้ครับ

Comment

อาการนี้ผมเคยเจอ game นี้เลย ลงwindowใหม่หาย จบ

Comment

มีปัญหาแค่เกมเดียว ไม่รู้จะให้เคลมหรือปล่าว

Comment

อ้าว ส่งเคลมไปซะแล้ว กำลังจะเข้ามาบอกว่า ให้ลองเล่นกับค่า virtual memory ดูหรือยัง

ต่อให้มีแรมระบบ physical เยอะ 16gb 32gb มันก็ยังต้องใช้ virtual memory จะมากน้อยแล้วแต่

บางคนมีปิด virtual memory ไปเลยก็มี เพราะนึกว่ามีแรมเยอะ แรมแรงอยู่แล้ว แต่ก็อาจจะไม่ work อย่างที่คิดก็ได้

Comment

ที่ผมส่งเครม เพราะอาการหลังจากนั้น ผมทำตามพวกใน reddit หลายอย่างมากครับ จนเหมือนการ์ดมันเอ๋อไปเลย(พวกตั้งค่าในคอนโทรล ซะส่วนใหญ่)
                          มันเลยเกิดอาการเกือบทุกเกม

https://youtu.be/YMK2wgm6iUA&fs=1" width="644" height="390">https://youtu.be/YMK2wgm6iUA&fs=1" />BORKED

อาการจะประมาณนี้เกือบทุกเกม เป็นยัน DOTA2

ผมเลยส่งเครม

มีแค่ 2เกม ที่ผมมีแล้วไม่เป็นคือ

Reddead 2 กับ Forza 4

ซึ่งผมลองสังเกตดูอาจจะคิดไปเอง แต่เกมที่เป็นส่วนใหญ่ มั้งจะเป็นพวก DX ที่ไม่ใช่ 12

เกมใหม่เลยไม่ค่อยมีอาการให้เห็น ผมเลยส่งเครมเพราะ อาการมันจับจุดไม่ได้เลย

หลังการ์ดมา ผมก็จะอัพ PSu เป็ฺน 1200W

เพราะผมโทรไปหา MSi center ว่าจะเครม MB ไปด้วย เขาก็แนะนำว่าหา psu มาลองใหม่ก่อน แต่ตอนนั้นผมเครมการ์ดไปแล้ว

อาการ MB ผมก็แปลกๆ ถ้าใช้จอ ultrawide จะไม่สามารถเห็น bios ได้ ต้องเอาจอ wide ปกติมาเปิด

ซึ่งทาง MSi เองก็บอกอาการนี้แปลกๆ เพราะตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ Bios ช่วงแรก ต้องถอดการ์ดเข้าออก สัก 2-3 ครั้งถึงจะเด้งเข้า bios ให้เห็น

ตอนนี้เลยต้องเช็คดูไปที่ละจุด

Comment

ว่าแล้วในวีดีโอถึงว่าทำไมไฟ wattage มันกระตุกกระตุก CPU แปลกๆ

Comment

Working...
                            X