Announcement

Collapse
No announcement yet.

3080 ซื้อมือสองมา อุณหภูมิ 80 เปลี่ยนซิลิโคน ยังช่วยขึ้นไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3080 ซื้อมือสองมา อุณหภูมิ 80 เปลี่ยนซิลิโคน ยังช่วยขึ้นไหมครับ

3080 ซื้อมือสองมา อุณหภูมิ 80 ถ้าเรามาเปลี่ยนซิลิโคน กับ เปลี่ยน thermal pad ยังช่วยขึ้นไหมครับ

ปกติต้องใช้ขนาดเท่าของเดิมใช่ไหมครับ ถ้าจะเปลี่ยนเอง

ปล. 3080 pny XLR8 Gaming REVEL EPIC-X RGB Triple Fan LHR
    Last edited by goddogza; 26 Oct 2022, 01:59:18.

มือ 1 ไหม มีวอยด์รับประกันแปะหัวน็อตไหม ถ้ามีอาจจะโดนตัดประกัน ถ้าไม่มีอาจจะโดนเปิดมาแล้ว กรณีมือสอง
    80c จังหวะไหน usage วิ่งเท่าไร เกมทั่วไปหรือเทสโหดโดยโปรแกรม
    80c ในเคสปิดหรือเปิด ถ้าเคสปิด ห้องพัดลม ทางลมไม่ดี ผมว่ามันจะร้อนประมาณนี้แหล่ะ
    ถ้าจะแกะจริง ปัญหาเป็นที่ gpu ร้อน ก็ทาแค่ gpu ก่อนก็ได้

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      มือ 1 ไหม มีวอยด์รับประกันแปะหัวน็อตไหม ถ้ามีอาจจะโดนตัดประกัน ถ้าไม่มีอาจจะโดนเปิดมาแล้ว กรณีมือสอง
      80c จังหวะไหน usage วิ่งเท่าไร เกมทั่วไปหรือเทสโหดโดยโปรแกรม
      80c ในเคสปิดหรือเปิด ถ้าเคสปิด ห้องพัดลม ทางลมไม่ดี ผมว่ามันจะร้อนประมาณนี้แหล่ะ
      ถ้าจะแกะจริง ปัญหาเป็นที่ gpu ร้อน ก็ทาแค่ gpu ก่อนก็ได้

ประกันน่าจะไม่มีแล้วครับ หังน็อตยังมีสติเกอร์อยู่เลยครับ ไม่รู้การ์ดใช้มากี่ปีแล้ว คนขายก็ไม่รู้ เทส 3DMark + time spy ครับ 80-85 ก่อนนี้ใช้ 3070 ti ใหม่ๆประกันไทย 70- 75 mem hotsport 80-88 ครับ

แต่ตัว 3080 ขึ้น 100 เยอะเลยครับ

hot spot ทะลุ 100 - 106
      mem 90 - 100

หรือ เป็นปกติของ 3080 อยู่แล้วครับ

Comment

เหนคนเหมืองก็แกะรุ่นนี้ใส่แผ่นทองแดงแทน เพื่อแก้ปัญหาแรมร้อนนะ
        อาจจะเปนอาการปกติ

แต่ GPU แตะร้อย เพียงแค่การเทสปกติ คงต้องแกะทาใหม่ หรือสั่งแผ่น thermal มาเปลี่ยน ไหน ๆ ก้อไม่มีประกันแล้ว

Comment

Originally posted by goddogza View Post

ประกันน่าจะไม่มีแล้วครับ หังน็อตยังมีสติเกอร์อยู่เลยครับ ไม่รู้การ์ดใช้มากี่ปีแล้ว คนขายก็ไม่รู้ เทส 3DMark + time spy ครับ 80-85 ก่อนนี้ใช้ 3070 ti ใหม่ๆประกันไทย 70- 75 mem hotsport 80-88 ครับ

แต่ตัว 3080 ขึ้น 100 เยอะเลยครับ

hot spot ทะลุ 100 - 106
          mem 90 - 100

หรือ เป็นปกติของ 3080 อยู่แล้วครับ
          Temp ขนาดนี้เป็นเรื่องปกติของ 3080 ครับ Nvidia เคยออกชี้แจงเรื่องร้อนนรกนี้แล้ว การ์ดมันออกแบบให้ทนได้เกินร้อยนิดๆ
          วิธีแก้ก็ต้องใส่แผ่นทองแดงแทน Thermal Pad เพราะ แรมมันร้อน กับภาคจ่ายไฟร้อน
          ถ้าใช้เล่นเกมส์ ไม่ต้องแก้อะไร แต่ถ้าลงเหมืองต้องเสริมทองแดงครับ

Comment

อ่อ เป็นปกติ ขอบคุณครับ ใช้แค่เล่นเกมปกติครับ ใช้พวก backplate มาแปะไว้ ดูจะง่ายกว่าไหมครับ ผมหา รีวิว ที่เป็นทองแดง ไม่เห็นเจอคนใช้ เจอแต่ อลูมิเนียม

Comment

ยุคนี้ความแรง มาพร้อมกับความร้อน

Comment

ผมได้ aorus 3080 12 master มา ถ้าเทสแค่ Timespy gpu ไม่เกิน 75c นะ
                ส่วน hotspot / mem เต็มที่แค่ 80c
                ถ้าเทสแบบ undervoltage ลงไปแค่ 65-70c

ส่วนตัวพอใจเลย เอาจริง ๆ ถ้าเล่นเกมทั่ว ๆ ไป ที่เฟรมมันได้ 144fps ชัวร์ ๆ ผม undervoltage ประจำนะ ใช้ไฟลงอย่างเยอะ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                  ผมได้ aorus 3080 12 master มา ถ้าเทสแค่ Timespy gpu ไม่เกิน 75c นะ
                  ส่วน hotspot / mem เต็มที่แค่ 80c
                  ถ้าเทสแบบ undervoltage ลงไปแค่ 65-70c

ส่วนตัวพอใจเลย เอาจริง ๆ ถ้าเล่นเกมทั่ว ๆ ไป ที่เฟรมมันได้ 144fps ชัวร์ ๆ ผม undervoltage ประจำนะ ใช้ไฟลงอย่างเยอะ
                  ท่านอย่าเอา Aorus ไปเทียบกับ PNY สิครับ เอาแค่ที่เสียบไฟของท่านก็ 8 pin X 3 ไปแล้วเยอะกว่าอีก นี้ยังไม่รวมความหนาของซิงค์และ back plate สุดหนาอีกนะครับ เรื่องระบายความร้อนดีกว่าเห็นๆ แถมเฟสภาคจ่ายไฟก็ปึกเยอะกว่าอีก

Comment

Originally posted by คิม View Post

ท่านอย่าเอา Aorus ไปเทียบกับ PNY สิครับ เอาแค่ที่เสียบไฟของท่านก็ 8 pin X 3 ไปแล้วเยอะกว่าอีก นี้ยังไม่รวมความหนาของซิงค์และ back plate สุดหนาอีกนะครับ เรื่องระบายความร้อนดีกว่าเห็นๆ แถมเฟสภาคจ่ายไฟก็ปึกเยอะกว่าอีก
                    ผมไม่ได้ตามเทียบเลยครับ เห็นมือ 1 ลดราคาเลยจัดมา ตอนแรกดูรีวิวไม่มียันต์แปะน็อต กะเอามาลงน้ำ
                    พอได้มาแกะเจอยันต์เต็ม ๆ แต่เทสแล้วพอใจ ตอนนี้ใช้แบบเดิม ๆ การ์ดล่อไป 3 ช่อง ตอนยัดลงเคส เบียดเบียนซาวน์การ์ดอีก ติดนู่นนี่นั่นจนต้องรื้อแท้งน้ำออก ใส่อันเล็กแทน
                    เพิ่งเคยใช้ 3 พัดลมก็จะตะลึง ๆ หน่อยครับ

Comment

เดียวผมลองเปลี่ยน Thermal Pad ใหม่ดูก่อนนะครับ ไม่ไหว ห้องร้อนไปหมดเลย ขนาดเปิดเล่นแค่เว็บเฉยๆ ขึ้น 60 ตลอด ไม่รู้ว่าอากศมันร้อน หรือ เพราะการ์ดจอ แต่ที่เคสก็ไม่ร้อนอะไร ลมออกก็ไม่ร้อน ข้างในเคสก็ไม่ร้อน ร้อนตรง backplate ข้างหลังการ์ด

Comment

ผมไม่ได้ตามเทียบเลยครับ เห็นมือ 1 ลดราคาเลยจัดมา ตอนแรกดูรีวิวไม่มียันต์แปะน็อต กะเอามาลงน้ำ
                        พอได้มาแกะเจอยันต์เต็ม ๆ แต่เทสแล้วพอใจ ตอนนี้ใช้แบบเดิม ๆ การ์ดล่อไป 3 ช่อง ตอนยัดลงเคส เบียดเบียนซาวน์การ์ดอีก ติดนู่นนี่นั่นจนต้องรื้อแท้งน้ำออก ใส่อันเล็กแทน
                        เพิ่งเคยใช้ 3 พัดลมก็จะตะลึง ๆ หน่อยครับ

block น้ำ ใช้ของอะไรหรอครับ เห็นมันต้องเลือกให้ตรงรุ่นด้วย ไม่ทราบว่า หาดูจากไหนหรอครับ

Comment

Originally posted by goddogza View Post

block น้ำ ใช้ของอะไรหรอครับ เห็นมันต้องเลือกให้ตรงรุ่นด้วย ไม่ทราบว่า หาดูจากไหนหรอครับ
                          ผมดูของพวก bykski ไว้ครับ เคยใช้สมัย 2080S ก็ดีงามนะ สั่งในเวบอาลี ราคาไม่แพง แต่รอนานหน่อย

Comment

3 พัดลมนะครับ ความร้อนจะให้ดีๆคือไม่ควรถึง 80 คสรจะอยู่ที่ช่วง 70-75 ด้วยซ้ำ ทำใจเลยแบบนี้ การ์ดโดนขุดมาหนักมากจนซิลิโคนเสื่อม ขนาดผมซื้อที่ขุดมาไม่ถึง ปี ใช้เข้าปีที่ 2 ก็ไปแล้ว

Comment

Originally posted by champ24477 View Post
                              3 พัดลมนะครับ ความร้อนจะให้ดีๆคือไม่ควรถึง 80 คสรจะอยู่ที่ช่วง 70-75 ด้วยซ้ำ ทำใจเลยแบบนี้ การ์ดโดนขุดมาหนักมากจนซิลิโคนเสื่อม ขนาดผมซื้อที่ขุดมาไม่ถึง ปี ใช้เข้าปีที่ 2 ก็ไปแล้ว
                              เปลี่ยนจะพอช่วยได้ไหมครับ

Comment

Working...
                              X