Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเสี่ยงจี่ๆ ในการ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเสี่ยงจี่ๆ ในการ์ดจอครับ

ตอนแรกผมใช้ Radeon™ RX 6600 XT GAMING OC PRO 8G และที่นี้พอผมเล่นเกมส์ Full Load พบว่ามีเสี่ยงจี่ๆที่การ์ดจอครับ ไม่ใช่เสียงที่ psu แน่ ผมเลยลองส่งการ์ดจอเคลมไปที่บริษัทที่ผมซื้อ พอเขาเทสกลับไม่พบเสียง ตัวการ์ดจอไม่ได้มีปัญหาอะไร ผมเลยคิดว่าเป็นที่ psu แน่ๆ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยน ผมเลยซื้อการ์ดจอ SAPPHIRE NITRO+ AMD Radeon™ RX 6700 XT กลับพบว่ามีเสียงจี่เหมือนเดิมตอน Full load Psu ที่ผมใช้ SUPER FLOWER LEADEX III GOLD ARGB 650W ครับ และที่นี้เลยลองเปลี่ยนมาใช้ psu COUGAR STX 750W 80+ WHITE ก็ยังมีเสียงจี่ที่การ์ดจอเหมือนเดิม อยากทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร และต้องแก้ไขยังไงครับ

อาการจี่ที่ว่า หรือ Coil Whine

เกิดขึ้นได้ในหลายรุ่น

ซึ่งถ้าเสียงไม่ดังมาก ก็ถือว่าปกติ
    ทั้งนี้คำว่าดังแต่ละคนก็อาจจะต่างกัน
    ช่างศูนย์อาจจะมองว่าปกติก็ได้

มีบทความมากมายที่แนะนำวิธีแก้ไข
    แต่ส่วนใหญ่ก็มักจะแก้ไม่ได้
    หรือหากแก้ได้ก็น่าจะเปนแนวทางที่เกี่ยวกับการลดใช้พลังงาน
    ซึ่งก็น่าจะทำให้ประสิทธิภาพลดลง

Comment

ผมเคยใช้ Sapphire 6900xt / Gig 6800xt / 6700xt Ref ก็จี่ทุกใบเหมือนกันครับ

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนก็ undervolt/underclock ลงมาเสียงเงียบลงเยอะ แต่เฟรมเรทก็ลดลงนะครับ แต่ได้ประหยัดไฟ การ์ดเย็น

Comment

ผมเล่น SAP 6900xt ไม่เจอเสียงจี่นะ
        แต่เล่น amd ยังไงก็ undervolt ลงแหละ สงสารแรม ร้อนไปไหน

Comment

ใช้การ์ดมาไม่เคยได้ยินเสียงจี่เลย อาจเพราะเสียงพัดลมมันดังกลบไม่ก็ใส่หูฟังเล่น

Comment

วิธีแก้ซื้อหูฟังมาใส่ตนเล่นเกมส์ก็ไม่ได้ยินแล้วแบบข้างบน

Comment

Working...
            X