Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเปลี่ยนการ์ดจอ แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนรุ่นไหนดีอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเปลี่ยนการ์ดจอ แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนรุ่นไหนดีอ่ะครับ

คือผมไม่ได้ใช้คอมมา 3-4 ปีแล้วครับ เพิ่งพอจะมีเวลาเล่น เลยเอาคอมเก่ากลับมาใช้ครับ

คอมผมสเปก

Motherboard : Asus X79-Deluxe

CPU Type : Intel Core i7-3970X Extreme Edition, 4100 MHz

Ram : 16G

Video Adapter : NVIDIA GeForce GTX 780 (3 GB)

Power : 1000W

ทีนี้ผมเล่นเกมส์แล้วมันกระตุกอ่ะครับ เลยว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอมันเก่า แต่ผมไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนดีอ่ะครับ

เห็นว่ามี Pcie 4 แล้ว แต่บอร์ดผมยังเป็นแค่ Pcie 3 อยู่เลยอ่ะครับ

ผมอยากรู้ว่า

1.การ์ดจอที่เป็น pcie 4 ใส่ pcie 3 แล้วใช้ได้ไหมครับ แล้วควรใช้ไหมครับ หรือหา pcie 3 ใส่ดีกว่าครับ

2.ถ้า pcie 4 ได้ควรใช้รุ่นไหนดีครับ หรือ pcie 3 รุ่นไหนดีครับ

3.ผมต่อ SLI หรือ เปลี่ยนการ์ดจอใหม่อันไหนดีกว่ากันครับ อยากอัพแล้วเล่นยาวๆ ซัก 3-4 ปีครับ

ผมมีงบ ไม่เกิน 10000 ครับ ว่าจะซื้อการ์ดมือ 2 ครับ หรือเอามือ 1 ดีกว่าอ่ะครับ

รบกวนพี่น้องช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ซื้อตามงบเลยครับ 3060 ก็ได้

Comment

1. pcie-4 การ์ดจอต้องรุ่นท็อปจริง ๆ ถึงจะได้ใช้บ้าง ตัวปกติทั่วไปก็ pcie-3 กันต่อไป
      2. ค่ายเขียวหรือค่ายแดง gen ล่าสุดตามสะดวกเลยครับ
      3. SLI ไม่ควรเพราะพัฒนายากและประสิทธิภาพไม่คุ้ม (ไม่ x2) เอาการ์ดเดียวแรง ๆ ไปดีกว่า และการ์ดหลายรุ่นก็ไม่มีช่องต่อ SLI แล้ว

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
        1. pcie-4 การ์ดจอต้องรุ่นท็อปจริง ๆ ถึงจะได้ใช้บ้าง ตัวปกติทั่วไปก็ pcie-3 กันต่อไป
        2. ค่ายเขียวหรือค่ายแดง gen ล่าสุดตามสะดวกเลยครับ
        3. SLI ไม่ควรเพราะพัฒนายากและประสิทธิภาพไม่คุ้ม (ไม่ x2) เอาการ์ดเดียวแรง ๆ ไปดีกว่า และการ์ดหลายรุ่นก็ไม่มีช่องต่อ SLI แล้ว
        ขอบคุณครับ

Comment

งั้นผมเอาเป็น 3060 ตามที่แนะนำนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ใส่ตัวไหนก็ได้ครับ ตามงบเลย จะมือ 1 หรือ 2 แล้วแต่สะดวก GTX 780 ความแรงเทียบกับรุ่นใหม่ๆก็ประมาณ GTX 1650 กับ RX 6400 อ่ะครับ
            ส่วน SLI เขาเลิกพัฒนามาหลายปีแล้ว เพราะมันไม่ได้แรงขึ้นอย่างที่ควรจะเป็นคนเลยไม่นิยม

Comment

Originally posted by headset View Post
              ใส่ตัวไหนก็ได้ครับ ตามงบเลย จะมือ 1 หรือ 2 แล้วแต่สะดวก GTX 780 ความแรงเทียบกับรุ่นใหม่ๆก็ประมาณ GTX 1650 กับ RX 6400 อ่ะครับ
              ส่วน SLI เขาเลิกพัฒนามาหลายปีแล้ว เพราะมันไม่ได้แรงขึ้นอย่างที่ควรจะเป็นคนเลยไม่นิยม
              ขอบคุณครับ

ท่านครับ ถามหน่อยครับเราจะรู้ได้ไงว่าอันไหนแรงเท่าไหร่อ่ะครับ มันมีเว็ปบอกหรือเปล่าอ่ะครับ หรือเราต้องดูจากอะไรอ่ะครับ

Comment

Originally posted by kundoung View Post

ขอบคุณครับ

ท่านครับ ถามหน่อยครับเราจะรู้ได้ไงว่าอันไหนแรงเท่าไหร่อ่ะครับ มันมีเว็ปบอกหรือเปล่าอ่ะครับ หรือเราต้องดูจากอะไรอ่ะครับ
                ลองดูที่นี่ เทียบได้คร่าวๆ
                https://www.tomshardware.com/reviews...rchy,4388.html

ช่วงนี้การ์ดจอราคาผันผวน เช็คราคากับความแรงดีๆ บางรุ่นแรงกว่าถูกกว่ารุ่นเล็กที่ขายแพงกว่าเพราะเพิ่งออกใหม่ก็มี

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post

ลองดูที่นี่ เทียบได้คร่าวๆ
                  https://www.tomshardware.com/reviews...rchy,4388.html

ช่วงนี้การ์ดจอราคาผันผวน เช็คราคากับความแรงดีๆ บางรุ่นแรงกว่าถูกกว่ารุ่นเล็กที่ขายแพงกว่าเพราะเพิ่งออกใหม่ก็มี
                  ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by kundoung View Post
                    1.การ์ดจอที่เป็น pcie 4 ใส่ pcie 3 แล้วใช้ได้ไหมครับ แล้วควรใช้ไหมครับ หรือหา pcie 3 ใส่ดีกว่าครับ
                    ปกติ 3.0 ก็ใช้ไม่ค่อยจะหมดอยู่แล้วครับ แต่ต้องเลนเยอะนะ คือมันมีการ์ดกาก ๆ อยู่ 2 รุ่น ( ผมไม่ได้พูดเองนะ เรียกตามเค้า ) คือ RX6500xt , 6400 ที่เป็นการ์ดล่าง ๆ
                    แต่ดันต้องการ pcie 4.0 เพราะเลนมันมีแค่ 4 เลน และแรมมันมีแค่ 4 GB แบนวิดเจน 3.0 มันเลยไม่พอ ตัว RX6500xt ความแรงหายไปร่วม 30% ถ้าใช้บน 3.0
                    แถม fps แกว่งอีก ( ดูจากช่อง zolkorn )

https://youtu.be/e3o7tKRGcMY?t=714

Comment

Working...
                    X