Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยห่อย subvendor หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยห่อย subvendor หาย

ผมได้ Update BIOS ของ GPU MSI gtx1080 gaming x ใหม่ แล้ว ปรากฏว่า subvenddor กลายเป็น Undefined
    และ Device ID เป็น 10DE 1B80- 0000 0000 ซึ่งปรกติ จะต้องขึ้น 10DE 1B80 1462-3362 ซึ่งเป็น code ของ MSI
    แล้วส่งผลให้ appication ของ ทาง MSI ไม่สามารถ ใช้งานได้ แต่ตัว การ์ด ยังใช้งานได้ปรกติ
    มีใครเคยเป็นแล้วแก้ไขได้บ้างครับ

หาBIOS ใน techpowerup
    https://www.techpowerup.com/vgabios/...-8192-160527-3

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
      ครับ ผมได้นำ file จาก blackup ก็แล้ว เอาจาก techpowerup ก็แล้วครับ ยังแก้ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by seklosoja View Post
        ผมได้ Update BIOS ของ GPU MSI gtx1080 gaming x ใหม่ แล้ว ปรากฏว่า subvenddor กลายเป็น Undefined
        และ Device ID เป็น 10DE 1B80- 0000 0000 ซึ่งปรกติ จะต้องขึ้น 10DE 1B80 1462-3362 ซึ่งเป็น code ของ MSI
        แล้วส่งผลให้ appication ของ ทาง MSI ไม่สามารถ ใช้งานได้ แต่ตัว การ์ด ยังใช้งานได้ปรกติ
        มีใครเคยเป็นแล้วแก้ไขได้บ้างครับ

จากข้างต้นที่มีปัญหา ตอนนี้กลับมาเป็นปรกติแล้วครับ
        เป็นเพราะ อะไรไม่รู้ แต่ ผมแค่ย้าย การ์ดจอ GTX1080 มาใส่อีเครื่องนึง ปรากฏว่า subvendor ของ MSi ได้กลับมาแล้ว ใช้ App ทาง MSI ได้ปรกติครับ.........! งงเลย งานนี้

หรือ M/B ที่ผมใส่ แล้วมีปัญหา ตัว M/B น่าจะเอ๋อ แล้ว มั้ง เพราะอายุมันก็น่าจะประมาณ 12-13 ปี ได้แล้ว (ตั้งแต่ Phenom IIx4 945 )

Comment

เวอร์ชั่นของ gpuz มั้ง
          หรืออาจจะเป็นปัญหาที่ไดรเวอร์
          หลังแฟลช อาจจะต้อง ddu สักรอบ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
            เวอร์ชั่นของ gpuz มั้ง
            หรืออาจจะเป็นปัญหาที่ไดรเวอร์
            หลังแฟลช อาจจะต้อง ddu สักรอบ
            ไว้มีโอกาสเปลี่ยนเครื่องอีกที ต้องลองดูครับ

Comment

Working...
            X