Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายไฟ 8 pin ต่อกับการ์ดแล้วมันกรอบ+แตกอยู่ในการ์ด เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายไฟ 8 pin ต่อกับการ์ดแล้วมันกรอบ+แตกอยู่ในการ์ด เป็นเพราะอะไรครับ

ผมต่อไฟกับการ์ดจอ 3060ti ปกติ ใช้เป็น psu plenty computer xpex700 w

ทีนี้ใช้ไปนานๆ หัว 8pin มันกรอบแล้วแตกอยู่ในการ์ด ต้องเขี่ยๆเศษมันออกเอา

มันเป็นที่อะไรได้บ้างครับ เป็นที่ psu ไม่ค่อยดีหรือส่วนอื่น

จะว่าไป ผม oc การ์ดที่ mem 1100 นะครับ แล้วไว้เล่นเกมส์เอา

มีใครเคยเป็นมั้ยครับ

พลาสติกเสื่อม ทนร้อนไม่ดี

Comment

Psu กี่ปีแล้วน่ะ

Comment

ถ้าขุดแล้วกรอบก็ไม่ต้องสืบ แต่ถ้าแค่เล่นเกมทั่วไปแล้วกรอบแปลว่าบริเวณนั้นร้อนมากๆ ก็ต้องไปเช็คดูว่าร้อนเพราะอะไร
        แต่คิดว่า psu ใช้ของคุณภาพต่ำเพื่อลดต้นทุน คราวหลังจะซื้อก็เลือกยี่ห้อดีๆที่เขานิยมกันดีกว่านะ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          Psu กี่ปีแล้วน่ะ
          3 ปีได้มั้งครับ

Comment

Originally posted by headset View Post
            ถ้าขุดแล้วกรอบก็ไม่ต้องสืบ แต่ถ้าแค่เล่นเกมทั่วไปแล้วกรอบแปลว่าบริเวณนั้นร้อนมากๆ ก็ต้องไปเช็คดูว่าร้อนเพราะอะไร
            แต่คิดว่า psu ใช้ของคุณภาพต่ำเพื่อลดต้นทุน คราวหลังจะซื้อก็เลือกยี่ห้อดีๆที่เขานิยมกันดีกว่านะ
            น่าจะเป็นที่ psu ไม่ค่อยดีใช่ปะครับ แบบนี้

เปลี่ยนหัวแต่ใช้ psu เดิม ก็ยังกรอบอะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

น่าจะเป็นที่วัสดุส่วนนั้น การเลือกใช้วัสดุก่อนผลิตน่าจะมีการทดสอบอุณหภูมิเผื่อการใช้งานหนัก ๆ
              ถ้าพวกเหมืองไม่มีใครบ่นว่าหัวสายไฟเลี้ยงกรอบแตก แปลว่ายี่ห้อที่ว่ามาน่าจะใช้วัสดุมาทำหัวต่อที่มีคุณภาพต่ำกว่ายี่ห้ออื่น ๆ
              หากแค่เล่นเกม ลำพัง 3060Ti ไม่น่าจะโหลดเว่ออะไรหรือต่อเนื่องนาน ๆ แบบฟูลโหลด
              ลองถ่ายรูป psu และหัวที่กรอบแตกมาด้วยก็ได้ ชื่อยี่ห้อน่าจะผิด

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                น่าจะเป็นที่วัสดุส่วนนั้น การเลือกใช้วัสดุก่อนผลิตน่าจะมีการทดสอบอุณหภูมิเผื่อการใช้งานหนัก ๆ
                ถ้าพวกเหมืองไม่มีใครบ่นว่าหัวสายไฟเลี้ยงกรอบแตก แปลว่ายี่ห้อที่ว่ามาน่าจะใช้วัสดุมาทำหัวต่อที่มีคุณภาพต่ำกว่ายี่ห้ออื่น ๆ
                หากแค่เล่นเกม ลำพัง 3060Ti ไม่น่าจะโหลดเว่ออะไรหรือต่อเนื่องนาน ๆ แบบฟูลโหลด
                ลองถ่ายรูป psu และหัวที่กรอบแตกมาด้วยก็ได้ ชื่อยี่ห้อน่าจะผิด
                ชื่อยี่ห้อถูกและครับ

https://www.youtube.com/watch?v=55Scy0xAUpc

ส่วนหัวกรอบ

Last edited by snoopkoo; 17 Aug 2022, 23:33:02.

Comment

PLENTY SUPER BLACK EXTRA 700W น่ะนะ

เห็นเขียนว่า plenty computer xpex700 w คิดว่าใส่เคส PLENTY แต่ใส่ PSU NOX APEX 700W

แบรนด์นี้ผมใช้แค่สมัย super black ก็เจอพังบ้าง แต่ราคาถูกดี

พอเริ่มซื้อการ์ดจอแพง ๆ ผมก็ใช้แบรนด์ที่ชื่อชั้นดีขึ้น เพิ่มตังอีกไม่เยอะ

Comment

PLENTY SUPER BLACK EXTRA 700W น่ะนะ

เห็นเขียนว่า plenty computer xpex700 w คิดว่าใส่เคส PLENTY แต่ใส่ PSU NOX APEX 700W

แบรนด์นี้ผมใช้แค่สมัย super black ก็เจอพังบ้าง แต่ราคาถูกดี

พอเริ่มซื้อการ์ดจอแพง ๆ ผมก็ใช้แบรนด์ที่ชื่อชั้นดีขึ้น เพิ่มตังอีกไม่เยอะ

ใช่ครับ plenty computer มาจากป้ายเล็กๆของมัน 55

คงต้องเปลี่ยน psu ใหม่และครับงี้ ประกันหมดแล้วด้วยอีก

Comment

Originally posted by snoopkoo View Post

ใช่ครับ plenty computer มาจากป้ายเล็กๆของมัน 55

คงต้องเปลี่ยน psu ใหม่และครับงี้ ประกันหมดแล้วด้วยอีก
                      เปลี่ยนหัวแล้วเก็บเป็นสำรองก็ได้ครับ
                      ฉุกเฉินค่อยเอามาใช้

Comment

เปลี่ยนหัวแล้วเก็บเป็นสำรองก็ได้ครับ
                        ฉุกเฉินค่อยเอามาใช้
                        มันเปลี่ยนได้หรือครับ มันเป็นสายแบบติด psu เลยอะครับ

Comment

น่าจะหมายถึงเอาหัวเดิมออกแล้วใส่หัวใหม่แทนครับ แค่ซื้อหัวแบบ 6+2pin มาเปลี่ยน

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                            น่าจะหมายถึงเอาหัวเดิมออกแล้วใส่หัวใหม่แทนครับ แค่ซื้อหัวแบบ 6+2pin มาเปลี่ยน
                            เอาหัวเดิมออกแล้วใส่หัวใหม่ ต้องทำยังไงอะครับ

Comment

ถ้ามีร้านคอมแถวบ้าน เดินไปขอตัดมาจากซาก psu เสีย ๆ ก็ได้ครับ
                              แล้วก็เอามาตัดต่อใส่ท่อหดเอา

Comment

Working...
                              X