Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามวิธีตั้งโปรแกรม ARMOURY CRATE ให้ปิดไฟ RGB การ์ดจอ ASUS STRIX 3080TI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามวิธีตั้งโปรแกรม ARMOURY CRATE ให้ปิดไฟ RGB การ์ดจอ ASUS STRIX 3080TI

สเป็คคอมพ์
    ryzen 3400g
    m/b asus x570 e gaming
    asus rtx strix 3080 ti

ขอความกรุณารบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ
    ในโปรแกรม armoury crate ซึ่งอัพเดทโปรแกรมล่าสุดแล้ว
    ปัจจุบัน ปิดไฟ rgb การ์ดจอ โดย
    1. เลือกโหมด dark ในเมนู aura effects
    2. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ภาพอุปกรณ์การ์ดจอ ในเมนู sync devices
    ไฟ rgb การ์ดจอ จึงจะดับ
    แต่พอปิดคอมพ์/รีสตาร์ทคอมพ์ แล้วเข้าวินโดว์สใหม่ ไฟ rgb การ์ดจอก็กลับมาสว่างทุกครั้งเหมือนเดิม
    ทั้งที่ โหมด dark ใน aura effects ก็ยังถูกเลือกอยู่ เครื่องหมายถูกที่ภาพการ์ดจอ ใน sync devices ก็ยังมีอยู่
    ก็ต้องกลับมาทำตามขั้นตอน 1. และ 2. ใหม่ (ต้องติ๊กเครื่องหมายถูกออก แล้วติ๊กใหม่อีกครั้ง ไฟถึงจะดับ)

ขนาดอัพเป็นวินโดว์ส 11 ก็ยังพบปัญหาเหมือนเดิม

ดังนั้น
    ขอทราบวิธีตั้งค่าโปรแกรม armoury crate ให้ปิดไฟ rgb การ์ดจอ แบบถาวร หรือให้ปิดไฟทุกครั้งที่เข้าวินโดว์สด้วยครับ

จะขอบคุณมากครับ
    Last edited by dragon_horse; 31 Jul 2022, 16:30:06.

โหมด dark รวนปกติครับ ผมล่ะเบื่อ
    Dev น่าจะเขียนคำสั่งโหมด dark ให้มันย้ำ dark ทุกครั้งที่เปิด จะได้ไม่ต้องมากดเอง

Comment

ลองใช้เมนูที่สองปรับแยกทุกอุปกรณ์แทนได้มั้ยครับ เอา Sync Device ออก

ผมใช้แบบนี้แต่จะตั้ง Static ไว้สีเดียว เปิดปิดเครื่องใหม่ไม่ต้องตั้งใหม่
      ถ้าจะดับไฟก็ปรับตรง Led Brightness เป็น 0% ครับ

แต่ผมไม่เคยลองปิดไฟนะครับ

Comment

เคยแต่ปิดทั้งเครื่องครับ เข้า windows แล้วมืดสนิท ไม่ต้องไปกดอะไร

Comment

เมื่อก่อนมันมีให้เลือกว่าเมื่อรันระบบจะให้เป็นโหมดไหน
          แต่หลัง ๆ หาส่วนนี้ไม่เจอแล้ว

อารมณ์เป็นบั๊ก ทุกครั้งที่ตั้งค่า dark รีบูตใหม่ ไฟจะสว่างขึ้น รุ้งบ้าง ค้างบ้าง
          ต้องมากดให้ dark อีกรอบถึงจะดับ
          ไม่งั้นก็ต้องไปปิดในไบออส แต่เวลาจะเปิดไฟก็ต้องมาตั้งใหม่

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่กรุณาชี้แนะ
            ตอนนี้ สามารถปิดไฟ rgb ได้แล้วครับ อยู่ดีๆมันก็ปิดไฟได้ตามวิธีที่ผมแจ้งในกระทู้ข้างต้นน่ะครับ งงใจจริงๆ 555

Comment

โหมด stealth มันจะดับไฟทั้งระบบเลยเหรอครับ ถึงแม้จะใช้อุปกรณ์บางส่วนต่างยี่ห้อไปจากเมนบอร์ด มันก็จะดับไปด้วยเลยเหรอครับ เช่น เมนบอร์ด+การ์ดจอใช้ asus แต่แรมใช้ g.skill

ตามปกติ ผมจะตั้งค่าเป็น aura off ครับ แต่มันจะปิดไฟเฉพาะของตัวเมนบอร์ด
              สำหรับการ์ดจอ ก็ต้องมาใช้ armoury crate เพื่อปิดไฟการ์ดจอ

ส่วนแรม ซึ่งผมใช้ g.skill trident z royal ไฟจะไม่ดับ ผมต้องโหลดโปรแกรมไฟของ g.skill มาสั่งปิดแยกต่างหาก

Originally posted by Moshimoro View Post

เคยแต่ปิดทั้งเครื่องครับ เข้า windows แล้วมืดสนิท ไม่ต้องไปกดอะไร

Comment

วันใหนอยากได้คอมมืดๆผมก็เอาผ้ามาคลุมใว้ ง่าย

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                  ขอบคุณทุกท่านมากครับที่กรุณาชี้แนะ
                  ตอนนี้ สามารถปิดไฟ rgb ได้แล้วครับ อยู่ดีๆมันก็ปิดไฟได้ตามวิธีที่ผมแจ้งในกระทู้ข้างต้นน่ะครับ งงใจจริงๆ 555
                  อย่างที่บอกครับ มันเหมือนเป็นบั๊ก ในบอร์ดของ asus ก็มีคนไปบ่น
                  ตอนใช้ aura sync ไม่เจอปัญหานะ พอเป็นชุด armoury บั๊กตรึม rgb หลุดบ้าง รวนบ้าง ก็ไล่อัปเดตมาเรื่อย ๆ
                  คงต้องดูไปเรื่อย ๆ ครับ ว่าจะเป็นอีกไหม ตอนนี้ผมย้ายมาฝั่ง msi รวม ๆ แล้วเสถียรกว่าแต่ฟีเจอร์ก็ต่างกัน ลูกเล่นก็น้อยกว่า

Comment

Working...
                  X