Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Undervolt และ Underclock ของ mem เกี่ยวข้องกับ volt ของ clock ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ Undervolt และ Underclock ของ mem เกี่ยวข้องกับ volt ของ clock ไหม

มี 1080ti ทำการ undervolt, underclock อยู่, ทีนี้ทำตาม guide ใน youtube ให้ใช้ไฟแค่ 8v และเขาบอกให้ลาก mem ต่อ ทีนี้สงสัยว่า ถ้าไม่ลากเมม ปล่อยไว้เฉยๆ จะมีผลอะไรไหม, เพราะที่เข้าใจ คือ ถ้าไฟ volt ไม่ match กัน เช่นเราลาก clock กับ mem ลบไปตั้ง 500 ลดจนสุด แต่ไม่ยอมลดไฟลง การ์ดก็ได้ไฟเกินสเปคที่จะทำงาน ก็อาจจะบึ้มได้เช่นเดียวกัน ทีนี้เลยสงสัยว่า

1. ถ้าใช้ 8v แล้วลากแค่ clock แต่ทิ้งเมมไว้ไม่ลากต่อ มันจะมีผลเสียอะไรไหม
    2. ไฟของ clock กับ mem มันเกี่ยวกันไหม หรือ ไม่เกี่ยว
    3. ลากเมมต้องปรับไฟไหม

ดูใน gpu-z ที่ใช้ตอนนี้ คือ gpu clock 1130mhz และไฟ 800mv เมมเดิมๆ 1376mhz
    ไม่อยากลากเมม อยากปล่อยไว้เฉยๆ กลัวการ์ดบึ้ม.

หมายถึง 0.8V (800mV) รึเปล่าครับ เพราะ vid : 8V น่าจะลาโลกแน่ๆ

Comment

ใช่ครับ ขออภัย 555 ปกติการทำแบบนี้ สามารถ undervolt ไว้ตลอดเวลาได้ไหม หรือ ทำได้เฉพาะตอนเล่นเกม

Comment

Working...
      X