Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ gigabyte 770 oc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ gigabyte 770 oc

ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านครับ การ์ดจอ gigabyte 770 oc ไฟเลี้ยง 6+8 pin อาการคือ เสียบการ์ดไปยังไม่ต่อไฟเลี้ยง สามารถเปิดเครื่องได้ ต่อสาย 6pin เปิดเครื่องได้ แต่ต่อสาย 8pin เครื่องไม่สามารถเปิดได้ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ psu 650w(วัตต์เต็ม) หรือว่าการ์ดจอเสีย แล้วสามารถส่งซ่อมได้หรือเปล่า ถ้าซ่อมได้ช่วยแนะนำร้านทีครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำตอบครับ การ์ดจอเป็นของเพื่อนให้มาใช้ แค่บอกว่าเมื่อก่อนใช้ได้ แล้วซื้อใหม่ เลยถอดตัวนี้ใว้นานแล้ว ขอบคุณครับ

psu กี่ขวบแล้วครับ แล้วมั่นใจได้ไงว่าวัตต์เต็ม

Comment

ตอนไปซื้อที่ jib คนขายบอกมาครับ อายุการใช้งาน ประมาณ1ปี และไม่เคยใช้การ์ดจอแบบต่อไฟเลี้ยงครับ พึ่งจะมีก็ตัวนี้ล่ะครับ คือตัวผมเองก็อายุมากแล้ว(ปีนี้ 46) ตามเทคโนโลยีสมัยใหม่ไม่ค่อยทัน บวกกับความรู้เรื่องคอมก็ไม่ค่อยมี อาศัยถามจากกูเกิล กับ ดูในยูทรูป ครับ
      Last edited by phanupan; 25 Jul 2022, 05:18:52.

Comment

ถ้าหากใช้ชุดสายเส้นเดียวกัน 8+6pin ก็อาจเป็นไปได้ว่าVGAเจ๊ง(ชุดวงจรmolex8pinเสีย) แต่ก็ลองต่อเฉพาะหัวmolex8pin(ช่องไฟหลัก)อย่างเดียวแล้วเป็นยังไง
        ถ้าVGAเสียอย่าไปซ่อมเลยครับไม่คุ้ม หาพวกRX470-RX570 ราคา2000-3000บาทมาใช้ดีกว่า ส่วนพวกGTX1050TI/GTX1060ราคาแพงเกินไป

Comment

ขอบคุณครับ คงต้องซื้อใหม่แล้วล่ะครับ

Comment

"จำเป็น" ต้องรู้ก่อนว่า psu ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ไม่งั้นก็ถ่ายรูป psu มาลงบอร์ด ถ่ายตรง spec มันอ่ะ

ปกติรุ่นนี้จะต้องเสียบสาย 6 pin และ 8 pin ทั้ง 2 เส้น ถ้า psu มีไม่ครบคือ psu กาก ซื้อใหม่ได้เลย

และที่สำคัญคือเส้น 8 pin มันมีทั้งแบบเสียบการ์ดจอและเสียบ cpu หัวเสียบเหมือนกันมากๆ แต่ใช้ด้วยกันไม่ได้
            อาจเป็นไปได้ว่า 8 pin ที่เสียบเป็นเส้นของ cpu

สรุปว่าไปถ่ายรูปมาก่อนดีกว่า

Comment

Comment

Comment

psu ตามนี้เลยครับ

Comment

โอเคเสียบถูกเส้นแล้ว psu ก็พอใช้ ไม่ได้กาก

แบบนี้โอกาสที่การ์ดจอเสียมีมากกว่า psu เสีย เพราะ psu ก็ยังใหม่อยู่นี่ คงต้องเอาการ์ดจอไปลองเครื่องอื่นแล้วล่ะ
                    Last edited by headset; 25 Jul 2022, 16:01:22.

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆท่านที่ให้คำตอบ คงต้องซื้อใหม่ตามคุณ lookdookแนะนำแล้วล่ะครับ

Comment

Working...
                      X