Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดสอบ OC ขั้นสูง กับ 6900XT Reference แรงขึ้น !! นิ่งขึ้น !! กินไฟน้อยลง !! เป็นไปได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดสอบ OC ขั้นสูง กับ 6900XT Reference แรงขึ้น !! นิ่งขึ้น !! กินไฟน้อยลง !! เป็นไปได้

แรงขึ้น !! นิ่งขึ้น !! กินไฟน้อยลง !! เป็นไปได้
    หลังจากที่ได้ไปสอย evc2sx ตัวอุปกรณ์ เอาไว้ปรับแรงดันไฟฟ้าchip โดยนัก overclock ชื่อดัง Elmorlabs
    เลยจัดมาลองของกับ 6900XT Reference บ้านๆไฟ2ช่องแบบปกติ
    ถ้าใครเคยเล่น 6900XT จะพอรู้ว่าถ้าเรา OC เกิน 2700mhz ขึ้นไปเมื่อไหร่จะกินไฟอยู่ที่ประมาณ 350W up ซึ่งในส่วนนี้ผมได้ไปปรับแรงดันไฟฟ้า ของchipตัวควบคุม ซึ่งเป็นเทคนิคที่ได้มาจาก elmorlabs ผลที่ออกมาถือว่าดีเลย
    3D Mark Time Spy คะแนนทะลุ 24k นิ่มๆ
    ใช้งานจริง all day ผมตั้งวิ่งไว้ที่ประมาณ 2760 mhz กินไฟสูงสุดอยู่ที่ราวๆ ไม่เกิน 250W หรือโหลดแบบหนักๆเลยก็ไม่เกิน 290W
    ดังนั้นกินไฟเท่านี้แค่มีซิงค์ลมดีๆก็ไม่มีปัญหาครับสามารถไปแตะ 2,700 mhz up แบบชิวๆได้เลย แถมเป็นการวิ่งแบบตัวเลขจริงๆ ไม่ใช่ตั้งไว้เฉยๆแต่วิ่งไม่ได้
    สรุป เป็นอุปกรณ์อีกอย่างที่สาย overclock แบบ Extreme น่าจะชอบ ก็สามารถลองได้ครับราคาไม่แพงชุดละประมาณ 1,500 บาท
    * เป็นการเข้าไปปรับแรงดันไฟโดยตรงดังนั้นควรทำแบบระมัดระวังแต่ถ้าเรารู้ว่าตัวไหนรองรับไฟได้สูงสุดไม่เกินเท่าไหร่ เลขตัวไหนไม่ควรไปยุ่ง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ 55**
    อุปกรณ์ตัวนี้สามารถใช้งานได้กับเมนบอร์ดหรือการ์ดจอทุกตัวที่มี ขา i2c ได้หมดครับ

Last edited by wes_borland; 11 Jul 2022, 22:06:21.

สุดจริง ผมมิกล้าทำ กลัวประกันบินครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      สุดจริง ผมมิกล้าทำ กลัวประกันบินครับ
      โม hardware หมดประกันอยู่แล้วคับ ขนาดบางยี่ห้ออัพ bios ยังหมดประกันเลยคับ ส่วนผม user ทั่วไปใช้เดิมๆอุ่นใจที่สุดคับ หรือก็จะมีแต่ปรับรอบพัดลมเป็นตามโปรแกรม หรือใน bios mainboard ถ้ามันมีให้ปรับคับ

Comment

เจอเสียงจี่บางมั้ยครับ
        จับ Amd มา 3 ตัว 6700xt ref / Gig6800xt / Sapphire nitro+ 6900xt มีเสียงจี่ดังลั่นทุกตัวเลย

แต่ผม Undervolt / Underclock เสียงเงียบลงเยอะเลย
        ตอนผมใช้ 6900 xt จำได้ว่าลด Clock เป็น 2050Mhz กินไฟอยู่ประมาณ 160W เล่นเกมส์แรงๆ เย็นๆ เลยครับ

Comment

Originally posted by papk View Post
          เจอเสียงจี่บางมั้ยครับ
          จับ Amd มา 3 ตัว 6700xt ref / Gig6800xt / Sapphire nitro+ 6900xt มีเสียงจี่ดังลั่นทุกตัวเลย

แต่ผม Undervolt / Underclock เสียงเงียบลงเยอะเลย
          ตอนผมใช้ 6900 xt จำได้ว่าลด Clock เป็น 2050Mhz กินไฟอยู่ประมาณ 160W เล่นเกมส์แรงๆ เย็นๆ เลยครับ
          หมายถึงเสียงจี่ตอนเปิดลำโพงหรือใส่หูฟังเล่นเหรอครับ ก็ไม่นะครับปกติ บางทีอาจจะไม่ได้เป็นที่การ์ดจอแต่เป็นที่เมนบอร์ดก็มีผลครับ บางเมนบอร์ดจะมีฟังก์ชันลดเสียง noise อยู่เหมือนกัน

ตอนนี้เล่น all dayวิ่งที่ประมาณ 2750 ปรับเพิ่มไฟที่ตัว IC เนียนๆเลยครับ กินไฟ ประมาณ 250 วัตต์

Comment

Originally posted by wes_borland View Post

หมายถึงเสียงจี่ตอนเปิดลำโพงหรือใส่หูฟังเล่นเหรอครับ ก็ไม่นะครับปกติ บางทีอาจจะไม่ได้เป็นที่การ์ดจอแต่เป็นที่เมนบอร์ดก็มีผลครับ บางเมนบอร์ดจะมีฟังก์ชันลดเสียง noise อยู่เหมือนกัน

ตอนนี้เล่น all dayวิ่งที่ประมาณ 2750 ปรับเพิ่มไฟที่ตัว IC เนียนๆเลยครับ กินไฟ ประมาณ 250 วัตต์
            ของผมเป็นจากการ์ดเลยครับ พอเข้าเกมส์การ์ดวิ่ง 100% จะดังลั่นเลย พอลด Under ค่าต่างๆ ลงแล้วจะเงียบ ตอนนี้ย้ายกลับมา Nvidia อาการไม่มีแล้วครับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่การ์ด

Comment

Originally posted by papk View Post

ของผมเป็นจากการ์ดเลยครับ พอเข้าเกมส์การ์ดวิ่ง 100% จะดังลั่นเลย พอลด Under ค่าต่างๆ ลงแล้วจะเงียบ ตอนนี้ย้ายกลับมา Nvidia อาการไม่มีแล้วครับ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่การ์ด
              Coil whine ครับ นานๆเจอที Nvidia ก็เป็น

Comment

พอเห็นชื่อโปรแกรมเทสก็นึกขึ้นได้ว่ามีคีย์แท้อยู่ยังไม่ได้ลงทะเบียนไปหามาลองมั่งละ แต่ชุดน้ำ cpu พังชุดลมกากๆจะได้คะแนนเท่าไหร่นะ

Comment

Originally posted by Cargobogie View Post

Coil whine ครับ นานๆเจอที Nvidia ก็เป็น
                  ขอบคุณครับ

Comment

เดี่ยวนี้ แดง แรงขึ้นไม่น้อยหน้าเขียว แต่ปัญหาคือราคา ที่เมื่อไหร่จะถูก อิอิ

Comment

Originally posted by micronz View Post
                      เดี่ยวนี้ แดง แรงขึ้นไม่น้อยหน้าเขียว แต่ปัญหาคือราคา ที่เมื่อไหร่จะถูก อิอิ
                      6900xt ราคาลงเยอะมากแล้วครับ ไม่เกิน 30000 ก็หาซื้อมือสองประกันศูนย์ได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by wes_borland View Post

6900xt ราคาลงเยอะมากแล้วครับ ไม่เกิน 30000 ก็หาซื้อมือสองประกันศูนย์ได้แล้วครับ
                        งบไม่ค่อยถึงหรอกครับ คอมสี่ตัวใช้อุปกรณ์พื้นๆ รอการ์ดจอ อินเฮล ครับผม อิอิ

Comment

Awesome and interesting article. Great things you’ve always shared with us. Thanks. Just continue composing this kind of post.

Walgreens Survey

Comment

Working...
                          X