Announcement

Collapse
No announcement yet.

[SOLVED] สอบถาม 5600G ต่อสาย HDMI ลง Driver แล้วจอดำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [SOLVED] สอบถาม 5600G ต่อสาย HDMI ลง Driver แล้วจอดำ

UPDATE: รู้สาเหตุแล้ว... "เส้นผมบังภูเขา"
    สรุปคือสาย HDMI ที่ใช้ทดสอบในตอนแรกมีคุณภาพไม่เพียงพอ ยี่ห้อXXX HDMI 1.4 ต่อกับจอที่ผมใช้ซึ่งเป็น Res. 1440p@165hz แล้วภาพไม่ขึ้น/จอดำหลังจากลง Driver เสร็จ
    แต่เอาสายอีกเส้น ยี่ห้อ Vention HDMI 2.0 ต่อกับจอเดิม ปรากฎว่าภาพขึ้นปกติดีครับ

จบบบบบบ...
    ==========================

สวัสดีครับ ผมมีปัญหาคือผมประกอบ PC แล้วใช้ AMD RYZEN 5600G แล้วลง Driver ปรากฎว่าจอดำ ภาพไม่ขึ้นเลยครับ
    ซึ่งปัญหานี้เป็นเฉพาะตอนเสียบสาย HDMI พอเปลี่ยนมาใช้สาย DisplayPort ภาพก็กลับขึ้นมาตามปกติครับ

สาเหตุพอจะเป็นไปได้มั้ยว่าเกี่ยวกับ Chipset เอง เช่น 5600G อาจจะมีตำหนิ (ผมซื้อมือหนึ่งยังไม่แกะกล่องมา) หรือ M/B ของผมช่อง HDMI มีปัญหาครับ?
    หรือเป็นสาเหตุอื่นๆครับ?

Spec: 5600G + B550 Tomahawk + Ram 16GB (ยังไม่เปิด XMP ใดๆ)
    Last edited by yochikungz; 17 Apr 2022, 09:31:23.

เคยลองใช้สาย hdmi ที่แถมมากับจอก็ได้ 4k นะ (แต่ bit depth มันได้แค่ 8 ก็เลยต้องใช้สาย dp) ว่าแต่จอมี dp ทำไมไปใช้ hdmi

Comment

Originally posted by reconnang View Post
      เคยลองใช้สาย hdmi ที่แถมมากับจอก็ได้ 4k นะ (แต่ bit depth มันได้แค่ 8 ก็เลยต้องใช้สาย dp) ว่าแต่จอมี dp ทำไมไปใช้ hdmi
      พอดีผมทดสอบกับ LG-27GP850 (1440p@165hz) น่ะครับ แล้วช่อง DP ผมต่อกับอีกเครื่องอยู่(กำลังเล่นเกมอยู่)ครับ
      เสียบ HDMI กับสายยี่ห้อถูกๆ 1.4 หลังลง Driver แล้วจอดำตลอดเลย

แต่เอาสายเดียวกับนี้ไปเสียบกับ BenQ EW2440 (1080p) ภาพขึ้นปกติเลยครับ.
      Last edited by yochikungz; 17 Apr 2022, 09:31:08.

Comment

สรุปสายไม่ไหวซะงั้น

Comment

Working...
        X