Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาสารภาพบาปครับ 9800GTX+ VS HD4850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เดี๋ยวไว้โหลด vantage ก่อนครับ เดี๋ยวจะเก็บคะแนนมาให้ดูอีกครั้งครับ เรื่องเล่นเกมนี่พอๆกันครับ ชัวร์ๆเลย 9800GTX+ เหนือกว่านิดเดียว แต่เรื่องปั่นคะแนนนี่ผมไม่ทราบเหมือนกัน เข็นไม่ขึ้นทั้งสองตัว อิอิ

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึง ท่านที่ใช้ซีพียูแรงๆ กับการ์ดจอรุ่นต่ำกว่า 9800GTX+ กับ HD4850 วัด 3DMark06 นี่ อยากให้ลองวัดที่ความละเอียด 1680*1050 ให้ดูจังครับ ผมเคยลองเทสดู 9800GTX+ ได้คะแนนเท่ากับเทสที่ความละเอียด 1280*1024 พอดีเลย แบบว่างงๆอยู่นิดหน่อย

Comment

ของผมคับ

CPU แรงน้อย การ์ดจอรุ่นเล็กกว่า จอ 22" ไม่มีให้ลองคับ

Comment

อึมแล้วcpuรุ่นไหนถึงจะดึงเอาความสามารถของตัวการ์ดออกมาได้ดี และไดออกมามากแค่ไหนละครับช่วยบอกทีไม่ทราบจริงๆ ขอบคุณครับ (แล้ว6000+มันยังไม่พออีกเหรอครับ)

Comment

Originally posted by charif View Post
          ของผมคับ

CPU แรงน้อย การ์ดจอรุ่นเล็กกว่า จอ 22" ไม่มีให้ลองคับ

ขอบคุณมากครับ 4GHz นี้ยังไม่แรงอีกหรือ

ท่านใดสามารถเทสที่ 1680*1050 ได้รบกวนด้วยนะครับ อยากดู เป็นแนวทางในการอัพซีพียูของผมซะหน่อย ของเป็นท่านที่ใช้ซีพียูแรงๆ แล้วใช้การ์ดอย่างพวก 9600gso ,8800GT ที่เทส 3dmark 1280*1024 ได้คะแนน 13000-15000 อ่ะครับ อยากรู้ว่าถ้าที่ความละเอียดสูงๆหน่อยได้แต้มเท่าไหร่

Comment

เอา 9800gtx+ มาใช้กับ p d

5555+

Comment

อย่าเถียงกันเลยครับ ชอบสีไหนก็เล่นสีนั้น

ปล.ผมอยากลอง พี่เขียวเหมือนกัน เล็งๆ 9800GTX+ หรือ GTX260 อยู่ กะมาลอง PhysX ฮี่ๆๆๆ

Comment

กว่าจะได้เปลี่ยนก็คงโน้นแหละ อีกนาน การ์ดตัวไหนที่แรงกว่า 8800GT เท่าตัว ถึงจะซื้อ อิอิ

Comment

ผมไม่รู้ ผมมาววววว

Comment

เชีย 4850 เพราะใช้อยู่

Comment

Originally posted by winijchai View Post
                      เกม ออกใหม่ๆ ต้องลอง ใช้ vantage สิ ครับเอา 06ไปวัด แล้วคุณเอาเกม 2-3ปีก่อนมาเล่นรึเปล่า อีกอย่างเจอPhysX เข้าไป 9800GTX+ ทิ้ง 4850 ยาวเลย
                      vantage ทดสอบ GPU มากกว่า CPU ตอนนี้ พวกAMD X2 ทั้งหลายเก่าไปแล้ว ดึงการ์ดจอช้าไปด้วยซ้ำ

อีกอย่าง ผมลองแล้ว EVGA ผม ชนะ HIS 4850 IQ4 TRUBO ใสๆ vantage อะ
                      PhysX 8.10.13 / 180.43
                      คือเข้าจายอารายผิดปะคับ ที่Vantage 9800GTX+ นำอะ มานเพราะมานเปิดPhyX มานเลยนำ ลองเอาPhyXมาใส่ กับ4850คะแนนพอๆกานและคับ ป๋มใช้มาแว้ว4850 9800GTX+ 4850 นี่ทั้งMod ไฟอารายๆหมดแว้ว

เล่นเกมพอๆกานนะคับป๋มเล่นแค่จอ17นิ้วนะ แต่บางเกม 9800GTX+ ได้ดีก่า แต่เล่นไม่เหนความแตกต่าง ถ้าไม่นับข้อเสียเรื่องDriver ถ้าเอามาปั่นBenmark 9800GTX+ ดีก่า

ศึกนี้ป๋มให้เสมอ เอิ๊กๆๆๆ

Comment

ผ่านมาปีนึงใช้ค่ายแดงมาตลอดเลย ไม่ได้ใช้ค่ายเขียวจนไม่รู้แล้วว่ามันเล่นเกมส์แรงกว่ารึเปล่า

Comment

9800 GTX+ ท่านลง Driver GeForce Release WinXP 180.48 หรือยังครับ แรงขึ้นอีกเยอะเลย

Comment

งั้นคงต้องเชื่อผลสรุปจากเว็บลุงทอมด้วยที่ว่า...
                            9800GTX+ 4850 3870X2 แรงพอๆกันหมด

Comment

Originally posted by สับสน View Post
                              ก่อนอื่นต้องขอโทษแฟนๆการ์ดแดงก่อน ที่ผมเคย้ำมาหลายโพสว่า HD4850 นั้นเทียบ 9800GTX+ ไม่ได้ ซึ้งจริงๆผมก็ไม่ได้โกหก เพราะที่ผมเคยใช้เป็น HD4850 ref ของ MSI กับไดรเวอร์ 8.7 นั้นไม่สามารถเทียบกับ 9800GTX+ ได้จริงๆ ทำให้ตอนนั้นผมได้ปล่อย HD4850 ไปอย่างไม่ลังเล ทั้งที่ได้ใช้มาเพียงแค่หนึ่งอาทิตย์เท่านั้น !!!

หลังจากนั้นผมก็ใช้ 9800GTX+ มาตลอด แล้วก็โพสว่า HD4850 สู้ 9800GTX+ ไม่ได้ (น่าอายจริงๆ)

ต่อมาด้วยความข้องใจของผมเอง ที่เห็นเพื่อนๆหลายๆท่านที่ได้ทดสอบการ์ดทั้งสองตัวนี้แล้ว พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า แรงพอๆกัน ตัวผมเองก็ยังงงๆ แต่ค่อนข้างมั่นใจในการทดสอบของตัวเองมากกว่า แต่ด้วยความข้องใจ เลยไปสอย HD4580 ของ HIS IceQ มาทดสอบอีกครั้ง แล้วก็พบกับความจริงที่น่าตบกระบาลตัวเอง -*-

หลังจากได้ HD4850 มาใหม่อีกครั้งผมก็ได้ปลดเจ้า Winfast9800GTX+ สุดรัก ของผมออกแล้วเสียบ HD4850 เข้าไปแทนที่ ลงวินโดว์ใหม่เรียบร้อย ก็จัดแจงลงไดรเวอร์ 8.11 ตัวล่าสุดในทันที จากนั้นก็ลากมันไปที่ 700/1150
                              .
                              .
                              .
                              ผลที่ได้ทำให้ผมประหลาดใจพอสมควร ทุกเกมที่ผมเคยเทสเมื่อตอนที่ได้จับ HD4850 ในครั้งแรก เมื่อเทียบกับตอนนี้ เฟรมเรทไหลลื่นกว่าเดิมพอสมควร แม้จะเป็นรอง 9800GTX+ อยู่เล็กน้อยก็ตาม แต่ถ้าไม่เปิดโปรแกรม Fraps เพื่อดูเฟรมเรท นั้นมองแทบไม่ออกครับ

จากนั้นผมก็ได้เทสเกมที่ไม่เคยเทสกับ HD4850 มาก่อน (เพราะที่เคยใช้ตอนนั้นเกมพวกนี้ยังไม่ออก) อย่างเกม Far�Cry�2 อยากจะบ้าตาย แทบจะลื่นกว่า 9800GTX+ อย่างไม่น่าเชื่อ Crysis WARHEAD แทบจะไม่ต่างกันเลย (มีหนืดเป็นจังหวะทั้งคู่ อิอิ)

แต่ก็ใช่ว่า HD4850 จะไม่มีจุดอ่อน (เดี๋ยวจะหาว่าเป็นสาวกการ์ดแดง) จุดอ่อนอย่างเดียวที่ผมพบก็คือ เฟรมเรทตกจนถึงขั้นหนืดในบางจังหวะการเล่นครับ หวังว่าปัญหานี้จะได้รับการแก้ไขในไดรเวอร์ตัวถัดไปครับ จริงๆมันก็เป็นมาตั้งแต่ตัวการ์ดมันออกวางขายใหม่ๆแล้วล่ะ ตอนนี้นับว่าดีขึ้นเยอะ แต่ก็ยังมีให้เห็นอยู่บางเล็กน้อยครับ ถ้าไม่ซีเรียส มันก็ไม่นับเป็นปัญหาครับ เพราะมันแค่นิดเดียวจริงๆ

สรุปศึก HD4850 VS 9800GTX+ ก็คือ เสมอกันครับ ไม่มีการต่อเวลา ให้ผู้ชมตัดสินกันเอาเอง

ส่วนตัวผมเองถ้าไม่ได้พิมพ์ออกมาคงจะไม่สบายใจ หวังว่าแฟนๆค่ายแดงคงจะให้อภัยนะครับ ไม่รู้ว่าจะมีสักกีท่านที่อ่านจนจบ ผมพิมพ์เสร็จยังงงว่าพิมม์ไปเยอะเหมือนกัน อิอิ

ต่อไปนี้ผมก็คงยังอยู่ในแวดวงการ์ดจอเหมือนเดิม เพราะมันเป็นอุปกรณ์ที่ผมรู้สึกหลงไหลที่สุดในส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ทั้งหมด แล้วจะมาบอกเล่าประสบการณ์ แนะนำเพื่อนๆมือใหม่อยู่เช่นเคย แต่โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง(อ่าน) เพราะตัวตนในชีวิตจริงของผมก็ สับสน เหมือนชื่อในโลกออนไลน์นั้นล่ะ

ขอบคุณทุกท่าน สวัสดีครับ
                              ผมว่าท่านเอา Driver GeForce Release WinXP 180.48 มาลองเล่นเกมส์ อีกที่ดีกว่าครับ มันรีดพลัง 9800GTX+ ผมแรงขึ้นอีกเยอะ

Comment

Originally posted by Comscience2k View Post
                                ผมว่าท่านเอา Driver GeForce Release WinXP 180.48 มาลองเล่นเกมส์ อีกที่ดีกว่าครับ มันรีดพลัง 9800GTX+ ผมแรงขึ้นอีกเยอะ
                                ใครไปขุดขึ้นมาเนี่ย อายนะ พอดีกระทู้นี้ตั้งตอนผมเมาๆ

สำหรับการ์ดสองค่ายนี้คงไม่เทสแล้วล่ะครับ ตอนนี้ 4850 น้องชายผมเอาไปเล่นแล้วด้วย (ยังจ่ายเงินไม่ครบเลย เผื่อมันเข้ามาอ่าน )

ถ้าถามผมว่าตัวไหนแรงกว่า ต่อไปนี้คงตอบอะไรไม่ได้มาก ต้องระวังคำพูดนิดนึง เพราะว่าถ้าตอบว่าค่ายใดค่ายหนึ่งแรงกว่า ผู้ใช้งานอีกค่ายก็ไม่พอใจ ก่อนหน้านี้ มีสมาชิกบางท่านถึงกับ pm มาต่อว่าผมเลยก็มี -*-

แล้วผมก็เข้าใจว่าทำไมเซียนๆการ์ดจอบางท่านถึงไม่ค่อยเข้ามาตอบคำถามตามกระทู้ประเภท เขียว vs แดง

Comment

Working...
                                X