Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาการ์ด AMD หรือเป็นที่ driver

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาการ์ด AMD หรือเป็นที่ driver

อาการ Stutering และ frame drop GPU ทำงานไม่คงที่ คือผมเจอทุกครั้งที่เล่นการ์ดค่ายแดงตั้งแต่ rx470 rx480 rx580 rx6600xt rx6700xt ปัญหาหลักๆที่เจอก็คือ Stutering จอจะกระพริบระหว่างเล่นเกม ซึ่งมันลำคาญมาก ไม่ว่าจะเปิด freesync หรือปิด ทั้งใน driver และตัวจอ monitor ก็ตาม ก็เคยแก้ปัญหาโดยลบไดร์เวอร์ ตามด้วยใช้ DDU ก็แล้ว อัพไดร์เวอร์ใหม่ก็แล้ว ตอนแรกนึกว่าจะเป็นที่สาย DP ไม่ก็จอภาพ แต่ก็ไม่ใช่ เพราะผมก็ใช้
    GTX1070ti และ RTX3070 เปิด freesync ก็ไม่เกิดปัญหา stutering จอกระพริบเลย ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะการ์ดหรือ ไดร์เวอร์กันแน่ ตอนนี้ก็เพิ่งลองไดร์เวอร์ใหม่ 22.3.1 ไปก็ยังมีอาการเหมือนเดิม ยิ่งไปกว่า ตอนนี้ใช้ RX6700XT เฟรมก็ดรอปเป็นบางครั้งการ์ดไม่ทำงาน 100-99% ชอบดรอปลง 80 90 สลับๆกัน มันทำให้เฟรมดรอปลงไปอีก แม้จะตั้งโหมดเกมหรือ OC ก็ตาม

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเจอปัญหาแบบเดียวกันไหมครับ แล้วใครพอมีวิธีแก้ปัญหาบ้างครับ ทาง AMD ก็ไม่แก้ซะที เห็นทางต่างประเทศก็เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน
    Last edited by insanbk; 19 Mar 2022, 07:33:33.

ส่วนตัวผม DDU แล้วลงแค่ตัวไดร์ฟเวอร์ครับ
    ไม่ลง อดรีนารวย
    ผมไม่เจอปัญหาอะไรแล้วนะครับ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
      ส่วนตัวผม DDU แล้วลงแค่ตัวไดร์ฟเวอร์ครับ
      ไม่ลง อดรีนารวย
      ผมไม่เจอปัญหาอะไรแล้วนะครับ
      ส่วนตัวผมลงแบบ mini install driver ไม่เลือกแบบ full ที่มี อรีนารีน ครับ ถ้าลงไดว์เวอร์เพียวมันจะปรับ colour bit เป็น 10 bit ทำให้สีภาพจางเพราะจอผมมัน support 8 bit
      แต่ผมก็ลองทั้งลงทั้ง 2 มันก็กระพริบอยู่ครับก็ติดอยู่ปัญหานี้อยู่

Comment

ทำใจ ผมใช้ RX5700XT เคยเล่นเกม GTA V เมื่อก่อนตอนซื้อการ์ดมาใหม่ๆ(ปี2020)ก็ไม่มีปัญหา ตอนนี้ขุดกลับมาเล่นใหม่ driver มันโดดมาปี 2022 กระตุกเวลาหมุนฉาก เซ็งเลย ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เป็น ขี้เกียจไปขุดdriver versionเก่าๆมาลงด้วย

Comment

Anti lag off

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
            ทำใจ ผมใช้ RX5700XT เคยเล่นเกม GTA V เมื่อก่อนตอนซื้อการ์ดมาใหม่ๆ(ปี2020)ก็ไม่มีปัญหา ตอนนี้ขุดกลับมาเล่นใหม่ driver มันโดดมาปี 2022 กระตุกเวลาหมุนฉาก เซ็งเลย ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เป็น ขี้เกียจไปขุดdriver versionเก่าๆมาลงด้วย
            ผมว่าต้องลองขุดมาลองแล้วครับ 555+

Comment

Originally posted by Cargobogie View Post
              Anti lag off

ปิดแล้วครับ เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by insanbk View Post

ส่วนตัวผมลงแบบ mini install driver ไม่เลือกแบบ full ที่มี อรีนารีน ครับ ถ้าลงไดว์เวอร์เพียวมันจะปรับ colour bit เป็น 10 bit ทำให้สีภาพจางเพราะจอผมมัน support 8 bit
                แต่ผมก็ลองทั้งลงทั้ง 2 มันก็กระพริบอยู่ครับก็ติดอยู่ปัญหานี้อยู่
                ทำไม 8 bit สีถึงจางกว่า 10 bit หละครับ
                ผมไม่แน่ใจแล้วครับ

Comment

ลองขุดดูครับ
                  ซื้อเบียร์หนึ่งขวดและกันชา
                  แก้ไขอาการปวดหัว AMD drivers+setting

พูดเล่นครับ ไป nvidia จะดีกว่านะครับ555
                  Last edited by Cargobogie; 18 Mar 2022, 15:12:19.

Comment

เป็นที่เกมส์อะไรครับผมก็ใช้ 6700xt ไม่มีอาการสะดุดนะ ลองเปิด Msi สังเกตุ Clock เวลามันสะดุดดูว่าดร็อปไหม

Comment

ผมใช้สลับเขียวแดง มาเป็นระยะๆ ไดเวอร์amd เจอปัญหาตลอดมา อดีดจนถึงปัจจุบัน
                      amd ที่เคยเจอเล่นเกมอยู่ๆจอดำค้างไปเลย แล้วอีกเกมเจอภาพสีแตก

Comment

Originally posted by Cargobogie View Post
                        ลองขุดดูครับ
                        ซื้อเบียร์หนึ่งขวดและกันชา
                        แก้ไขอาการปวดหัว AMD drivers+setting

พูดเล่นครับ ไป nvidia จะดีกว่านะครับ555
                        5555 ผมเล่นวนๆไปครับช่วงก่อนเขียว อยากเปลี่ยนบรรยากาศได้ปวดหัวอีกรอบครับ อิอิ

Comment

เคยเป็นกับเกม red dead2 การ์ดวิ่งไม่เต็ม เฟรมแกว่งสุดๆ พอปิด triple buffering หายเลย
                          แต่ตอนใช้เขียวไม่เป็น

Comment

เปิด Vertical Refresh Rate ที่ตัวเกมส์เลย GPU ของผม RX 480 เล่นที่ 60 Hz

เพิ่งอัพไดร์เวอร์ใหม่ลาสุดยังไม่ได้เทสเกมส์
                            WHQL AMD Software Adrenalin Edition 22.3.1 win10

Comment

Originally posted by ms45303 View Post
                              เคยเป็นกับเกม red dead2 การ์ดวิ่งไม่เต็ม เฟรมแกว่งสุดๆ พอปิด triple buffering หายเลย
                              แต่ตอนใช้เขียวไม่เป็น
                              ใน driver ปกติมันก็ไม่เปิดนะครับ

Comment

Working...
                              X