Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเคยเจอปัญหา คอมฯ Auto restart เองหลังเปิดเครื่องบ้างไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครเคยเจอปัญหา คอมฯ Auto restart เองหลังเปิดเครื่องบ้างไหม?

ผมใช้ การ์ดจอรุ่น AMD Pro W5500 8 GB GDDR6 แล้วเกิดอาการ Auto restart เอง ถึง2-3ครั้งหลังจากเปิดเครื่องบูตรันวินโดว์ 10 เสร็จ แล้วเกิด Log ที่ชื่อว่า WHEA-Logger (Event ID 16) สเปคที่ใช้เป็น Workstation P620 : CPU-threadripper 3945wx หากใครเคยเจออาการแบบนี้ สามารถมาแชร์ได้นะครับ

***แนบรูปที่เจอปัญหา***

ก่อนหน้านี้เคยใช้งานได้ปกติไหม

Comment

ก่อนหน้านี้เคยใช้งานได้ปกติครับ

Comment

มาอัพเดทปัญหาที่เคยได้ตั้งกระทู้ไว้เบื้องต้น สามารถแก้ไขปัญหาได้แล้วนะครับ (เบื้องต้นได้เปลื่ยนทั้งการ์ดจอและเมนบอร์ดใหม่ แต่ก็ยังไม่หาย) จนเจอสาเหตุของทั้งหมดมันคือ CPU ตอนผมแกะ CPU มาดู หน้าสัมผัสของ CPU เดิมนั้นต้องเป็นสีทอง แต่ผมเจอคราบดำๆนิดหน่อย บริเวณที่หน้าสัมผัสบางจุด ผมจึงทดลองเปลื่ยน CPU ใหม่ ปัญหาอาการที่เคยเจอ ปัจจุบันนี้ตั้งแต่เปลื่ยนมา ปัญหาเดิมๆมันไม่กลับมาอีกแล้วครับ หากใครเจอเหตุแปลกๆ เหมือนผม ก็ทดลองดูก่อนนะครับ

Comment

ลองถอดการ์ดจอออกแล้วหาตัวอื่นมาลองใส่ครับ หากมี M.2 ให้ถอดออกทั้งหมดด้วยก็ที แล้วเทสจาก SSD Sata ช่องที่ไม่ยุ้งเกียวกันเลน M.2 ดูครับ ที่ผมเคยเจอคือปัญหาเกียวกับช่องพวกนี้แหละครับกว่าจะรู้ก็ปวดหัวไปหลายรอบ

Comment

ของผม พินซอคเกตหัก
            เจออาการ auto start หลัง shutdown

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              ของผม พินซอคเกตหัก
              เจออาการ auto start หลัง shutdown
              เป็นเหมือนผมเลยครับ ไม่รู้เกิดจากอะไร ผมก็ทนๆใช้ไป

ต้อง Shutdown 2 รอบ

Comment

Working...
              X