Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตรียมเก็บตังค์ซื้อการ์ดจอราคาถูกกันได้แล้วทั้ง NVIDIA และ AMD ของจริงแท้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pichet View Post
    รอ RTX 4060ออกมาราคาก็คงไม่หนี RTX 3060 แต่คุณภาพก็คงจะได้ RTX 3070 รอการ์ดใหม่ตอนนั้นดีกว่าคุ้มกว่า ปก.3ปี ราคาแค่ 12XXX ไม่ต้องช้ำใจมาวัดดวงกับการืดเหมือง คราวนี้พวกพรี่ๆที่ ตุนการ์ดเหมืองไว้เต็มมือปล่อยให้ทันละกัน วี่แววขาดทุนมารออยู่ข้างหน้าอย่างแน่นอนไม่ต้องไปไหม อย่างตอนนี้ RTX 4070ti แรงชน RTX 3090 แต่ราคาต่างกันเป้นหมื่นและของก็เต็มตลาด ไม่สามารถกักตุนทำราคาได้เลย ลดนะลดแน่เร็วๆนี้ละราคาเดิมพวก RTX 3XXX น่าจะลดลงไป 2-9XXX ในไม่ช้า และราคาการ์ดมือสองจะเหลือไม่เกิน 30%ของการ์ดมือ 1 เหมือนเมื่อเหมืองแตกเมื่อ 2 ปีที่แล้ว มันวนลูปนะ55+
    ผมว่าลดไม่เยอะหรอก เผลอๆลดแล้ว 3090 ก็จะยังแพงกว่านิดๆด้วย เพราะแรมมันเยอะกว่าบาน ความแรงก็ไม่หนีกันเท่าไหร่

Comment

• ถ้า RTX 4060 ออกเดือน กพ.2023 ตามหมายกำหนดการ อีกแค่เดือนเดียวเอง รอกันได้เลยครับมีทั้งเทคโนโลยี่ใหม่ DLSS 3 ความแรงก็น่าจะแรงกว่าหรือแรงเท่า RTX 3070 เพราะตอนนี้ดูเหมือนว่าการ์ดจอราคา 4x,xxx อัพไม่ตอบโจทย์ตลาดในสภาวะ ศก.แบบนี้เท่าไร เห็นมีคาอยู่เต็มตู้ไปหมด NVIDIA ก้คงต้องออกการ์ดพวก RTX 4070ti-4070-4060ti-4060 รุ่นล่างๆพวกนี้ออกมาทำตลาดแทน เพราะน่าจะขายดีกว่าแน่นอน ส่วนไอ้การ์ดพวก RTX 3090-3090ti ราคา 4X,xxx ไม่ยอมลงราคาก็ช่างเขาก็ต้องเห็นใจพี่เค้า เค้าคงรับมาแพงจริงๆ พวกเรามารอซื้อการ์ดรุ่นใหม่ๆ กันดีกว่า แรงกว่า ดีกว่า ถูกกว่า จะไปซื้อการ์ดรุ่นที่เก่ากว่ากันทำไม ก็ปล่อยให้มันอยู่ในตู้แบบนั้นต่อไปดีแล้วละ

Comment

• Originally posted by pichet View Post
        ถ้า RTX 4060 ออกเดือน กพ.2023 ตามหมายกำหนดการ อีกแค่เดือนเดียวเอง รอกันได้เลยครับมีทั้งเทคโนโลยี่ใหม่ DLSS 3 ความแรงก็น่าจะแรงกว่าหรือแรงเท่า RTX 3070 เพราะตอนนี้ดูเหมือนว่าการ์ดจอราคา 4x,xxx อัพไม่ตอบโจทย์ตลาดในสภาวะ ศก.แบบนี้เท่าไร เห็นมีคาอยู่เต็มตู้ไปหมด NVIDIA ก้คงต้องออกการ์ดพวก RTX 4070ti-4070-4060ti-4060 รุ่นล่างๆพวกนี้ออกมาทำตลาดแทน เพราะน่าจะขายดีกว่าแน่นอน ส่วนไอ้การ์ดพวก RTX 3090-3090ti ราคา 4X,xxx ไม่ยอมลงราคาก็ช่างเขาก็ต้องเห็นใจพี่เค้า เค้าคงรับมาแพงจริงๆ พวกเรามารอซื้อการ์ดรุ่นใหม่ๆ กันดีกว่า แรงกว่า ดีกว่า ถูกกว่า จะไปซื้อการ์ดรุ่นที่เก่ากว่ากันทำไม ก็ปล่อยให้มันอยู่ในตู้แบบนั้นต่อไปดีแล้วละ
        4060 ราคาไทยประมาณเท่าไหร่ได้ครับ พอประเมินได้ไหม

Comment

• พรี่บางร้าน ในห้าง ย่านรังสิต

ขายการ์ด 4090 ยี่ห้อขายดี อันดับต้นๆ
          แพงกว่าร้านใน shopee 7 พัน ...

ผมสงสัยว่า พรี่รับมาแพงมากๆเลยนะคับ

และ ถ้าจะร่ำรวยกว่านี้
          ผมแนะนำให้ไปตัดสต็อค จากในร้าน shopee เอามาขาย ตัดคู่แข่ง
          ตัดทางเลือกลูกค้าด้วยเลยดีไหม กำไรเหนาะๆ 7 พัน

พรี่จะได้รวยๆ ขึ้นไปอีก

Comment

• ปกติของหน้าร้านนะครับ
            มี%กำไรในใจ ยิ่งของมูลค่าสูง ก็ได้มากขึ้น
            เผลอๆร้านดังกล่าว อาจจะมีช่องทางขายออนไลน์ที่ถูกกว่า
            การขายหน้าร้าน ก็เป็นอีกช่องทางที่หวังว่าจะได้กำไรมากขึ้น
            โดยไม่เน้นว่าจะขายได้จำนวนมาก

Comment

• ผมอยากรู้เหมือนกันว่ารุ่น 4060 ถ้าเปิดมาราคา 20,000+ มันจะยังเป็นรหัสที่ขายดีอยู่มั้ย

Comment

• Originally posted by NewasH View Post
                ผมอยากรู้เหมือนกันว่ารุ่น 4060 ถ้าเปิดมาราคา 20,000+ มันจะยังเป็นรหัสที่ขายดีอยู่มั้ย
                ผมกำลังจะไป ps5 ล่ะ เล่นกับทีวีเครื่องใหญ่ รองรับ HDR เต็มรูปแบบ แล้วทีวี 55 นิ้ว ราคาสักหมื่นกล่าง ๆ น่าจะมี HDMI 2.1 อย่างน้อย 1 ช่องล่ะมั้งครับ (ลองเช็ครุ่นดู)

ซึ่งมันจะปรับ game mode ได้ ให้แทรกเฟรมเป็น 60-120 fps ได้ แบบนี้เล่น 4k แบบ 60fps ได้ทุกเกม

ปล.อันนี้จากที่ค้นข้อมูล กับเพือนที่มี ps5 แล้วใช้ game mode บอกมา แต่เดี๋ยวซื้อเครื่องแล้วลองเอง จะมาบอกอีกทีนะครับ

Comment

• Originally posted by jammai View Post

ผมกำลังจะไป ps5 ล่ะ เล่นกับทีวีเครื่องใหญ่ รองรับ HDR เต็มรูปแบบ แล้วทีวี 55 นิ้ว ราคาสักหมื่นกล่าง ๆ น่าจะมี HDMI 2.1 อย่างน้อย 1 ช่องล่ะมั้งครับ (ลองเช็ครุ่นดู)

ซึ่งมันจะปรับ game mode ได้ ให้แทรกเฟรมเป็น 60-120 fps ได้ แบบนี้เล่น 4k แบบ 60fps ได้ทุกเกม

ปล.อันนี้จากที่ค้นข้อมูล กับเพือนที่มี ps5 แล้วใช้ game mode บอกมา แต่เดี๋ยวซื้อเครื่องแล้วลองเอง จะมาบอกอีกทีนะครับ
                  game mode กับ แทรกเฟรม น่าจะสวนทางกันนะครับ

game mode คือลดการประมวลผลของทีวีให้มากสุด เพื่อไม่ให้เกิด input lag นี่คือความหมายว่าทำไมมันเหมาะกับเกม คือกดปุ่มแล้วไม่มีดีเลย์ เมื่อเปิดเกมโหมดสิ่งที่สังเกตได้คือ ภาพจะจืดลงไปทันที เพราะระบบประมวลผลภาพ เร่งสี เร่งคอนทราสต์ของทีวีจะโดนปิดหมด

ส่วนการแทรกเฟรม คือการให้ทีวีประมวลผลเพิ่ม ภาพจะ lag ขึ้นแน่นอน ซึ่งสวนทางกับหลักการของ game mode

Comment

• แทรกเฟรมจะเนียนแค่ไหนน่ะสิ

Comment

• Originally posted by zeratul111 View Post

game mode กับ แทรกเฟรม น่าจะสวนทางกันนะครับ

game mode คือลดการประมวลผลของทีวีให้มากสุด เพื่อไม่ให้เกิด input lag นี่คือความหมายว่าทำไมมันเหมาะกับเกม คือกดปุ่มแล้วไม่มีดีเลย์ เมื่อเปิดเกมโหมดสิ่งที่สังเกตได้คือ ภาพจะจืดลงไปทันที เพราะระบบประมวลผลภาพ เร่งสี เร่งคอนทราสต์ของทีวีจะโดนปิดหมด

ส่วนการแทรกเฟรม คือการให้ทีวีประมวลผลเพิ่ม ภาพจะ lag ขึ้นแน่นอน ซึ่งสวนทางกับหลักการของ game mode
                      ขอบคุณครับ ผมเองไม่ได้ลองเอง เลยไม่รู้เป็นไง แต่เพื่อนที่มีเครื่องบอกว่า มันได้ 4k 60fps

ส่วนมันจะสมูทเหมือน 60fps แท้ ๆ ผมว่ามันคงไม่ใช่ล่ะครับ แต่ก็น่าจะดีกว่า 30fps ครับ

Comment

• Originally posted by jammai View Post

แทรกเฟรมมันไม่ได้เนียนเหมือนเฟรมแท้นะครับ มันจะมีอาการภาพเละๆอยู่ด้วยเวลาเคลื่อนมุมกล้องเร็วๆ เหมือนดูหนังที่มันโมให้เป็น 60 เฟรมอ่ะครับ แล้วเกมที่จะใช้ได้ดี เฟรมเรต เฟรมไทม์ ต้องนิ่ง ถ้าเจอเกมเฟรมตกภาพมันสวิงมากจะอ้วกเอาได้ครับ อาการเฟรมนิ่งเนี่ยหาได้น้อยมากกับเกมมัลติ ส่วนใหญ่จะเป็นเกมของโซนี่เองที่มันปรับแต่งมาดีๆ อันนี้ผมลองเองเพราะ TV ผมมันมีแทรกเฟรมอยู่ ส่วนเกมโหมดมันแค่ปิดเอฟเฟคทุกอย่างของ TV เพื่อให้ไม่มี input lag แค่นั้นเองครับ

ถ้าจะย้ายไปเพราะเครื่องมันถูกแต่ในระยะยาวก็จะเจอเกมราคาแพงกว่าอยู่ดีครับ PS5 เกมราคา 70 เหรียญ PC โซนไทยยังอยู่ในราคา 1400-1900 บาทอยู่นะครับ
                        แต่ถ้าไป xbox เพื่อเกมพาสก็จะไม่มีเกมเป็นของตัวเองเลย นอกจากความทรงจำเหมือนคุณไปซื้อความทรงจำราคาถูกในการเล่นเกมอ่ะครับ

ผมว่าซื้อ TV มาต่อกับ PC เป็นตัวเลือกที่ดูน่าสนใจกว่าเกม EX โซนี่มันก็หลุดมาลง PC หลายเกมละแค่รอนานกว่า ส่วนตัวผมยังไม่เห็นความน่าสนใจในการซื้อคอนโซลเลยในยุคนี้
                        ถึงการ์ดจอจะแพงแต่ผมว่าถ้ามันขายไม่ออกนานๆเข้ายังไงมันก็ต้องลดราคาครับ

แต่ถ้าจะตามไปเล่นกับเพื่อนก็คงต้องซื้อคอนโซลแหละครับ FSD 3 น่าจะช่วยเรื่องบูตเฟรมเรตได้ดีอยู่นะครับ ภาพไม่ขี้เหล่ด้วยจากที่ลองตัว 2.1 ของ PC
                        Last edited by NewasH; 17 Jan 2023, 17:26:23.

Comment

• ^
                          คือ pc ก็ยังเล่นอยู่แหละครับ แต่ว่าที่ไปคอนโซลด้วย เพราะว่าจะนั่งเล่นกับเพื่อนหรือกับน้องชายครับ

นั่งเล่นบ้าง นั่งดูบ้าง เล่นกันหลายคนมันสนุกกว่า

Comment

• เล่น 2 จอออกทีวี สลับ 1 จอ ดูหนังเล่นเกมส์ทีวี แค่ set ระยะ***งให้ดีๆๆครับ ยุคนี้ทีวี 4k ถูกมาก แถมได้จอใหญ่ ใครใช้สุตรนี้ต่อคอม สนับสนุน
                            เรื่องอัตรารีเฟรสจอทีวี มันรองรับ ps5 ค่ารีเฟรชเรต
                            ดีขึ้นระดับ 1 แต่ว่าก็ดีกว่าสมัยก่อนเยอะ

​​​​​

Comment

• Originally posted by เจ้าพ่อวินนิ่ง View Post

4060 ราคาไทยประมาณเท่าไหร่ได้ครับ พอประเมินได้ไหม
                              ผมเดาสองหมื่น+ เพราะตอนนั้น3060ก็คงยังไม่หมดเขาก็ต้องอัพราคาให้สูงไว้ก่อน

Comment

• Originally posted by Piller View Post

ผมเดาสองหมื่น+ เพราะตอนนั้น3060ก็คงยังไม่หมดเขาก็ต้องอัพราคาให้สูงไว้ก่อน
                                4070 ตัวล่างๆยังประมาณ 22k เอง แล้วก่อนถึง 4060 มันมี 4060ti ขั้นอีกรุ่นนึงด้วย
                                ซึ่งเขาคาดกันว่า 4060ti จะราวๆ 450 usd ราคาไทยก็คงประมาณ 17k ไอ้ 4060 ก็คงถูกลงไปอีกหน่อย

Comment

Working...
                                X