Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามจะเปลี่ยนการ์ดจอครับ ระหว่าง RX6600 กับ RX 6600XT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามจะเปลี่ยนการ์ดจอครับ ระหว่าง RX6600 กับ RX 6600XT

อยาก upgrade การ์ดจอเพื่อ Framerate ลื่นๆและภาพที่สวยยิ่งขึ้นครับ(High ขึ้นไป)
    ใช้กับจอ 1080P 60 FPS ธรรมดา

ตอนนี้เลือกระหว่าง RX6600 กับ RX 6600XT ไม่ทราบว่าตัวไหนคุ้มกว่าครับ สมมติราคาต่างกัน 2000-2500 บาท

CPU : R5 1600
    Board : ASUS PRIME-A320M-A
    RAM : 16 Gig
    VGA : GTX 1060 6G
    PSU : Silver Stone Essential Series 650W 80+ Bronze

ขอบคุณครับ

6600 XT

Comment

ขอบคุณครับ จะไม่คอขวดใช่ไหมคร้าบ

Comment

การ์ดจอแพง ช่วงนี้ จอ FHD + กับของที่มี ถ้าไม่อยากเสียตังเยอะ
        ส่วนตัวแนะนำเปลี่ยน CPU Ryzen 5600X มาใส่ บอกเลยคนละโลกครับ

GTX 1060 6GB ยังพอไหวนะ เกมโดยทั่วไป ปรับตามสภาพการ์ด

ปล.อัพไบออสล่าสุด 5862 ก่อนใส่

แต่ถ้าซื้อการ์ดจอจริงๆ ก็ลองดู แต่เข้าใจไว้ก่อนที่ FHD พลัง CPU สำคัญมาก ต่างกับพวก 4K
        ยิ่งเกมไหนเน้น CPU เห็นผลโครตเยอะ เช่น Dota 2 หาก Ryzen 1600 เอาไม่ไหวจริงๆ งบน้อยเปลี่ยนสัก Ryzen 5 3600 งบ 5K ช่วยได้เยอะแล้วครับ

ใช้การ์ดใหญ่ ยังไงก็ต้องเปลี่ยน

Last edited by good11; 22 Feb 2022, 23:22:05.

Comment

อะไรคือขวด

Comment

rx6600 เว็บนอกเค้าให้ perf ต่อดอลฯ ดีอันดับต้น ๆ เมื่อดูราคาในไทย ก็คุ้มกว่า 6600xt ความแรงตามอยู่ราว 15%
            บางทีปิด OSD อาจไม่รู้ว่าเล่นตัวไหนอยู่

แต่ที่เห็นราคามันต่างกันระดับนี้นะ ( 17000 vs 20900 )

Comment

Originally posted by good11 View Post
              การ์ดจอแพง ช่วงนี้ จอ FHD + กับของที่มี ถ้าไม่อยากเสียตังเยอะ
              ส่วนตัวแนะนำเปลี่ยน CPU Ryzen 5600X มาใส่ บอกเลยคนละโลกครับ

GTX 1060 6GB ยังพอไหวนะ เกมโดยทั่วไป ปรับตามสภาพการ์ด

ปล.อัพไบออสล่าสุด 5862 ก่อนใส่

แต่ถ้าซื้อการ์ดจอจริงๆ ก็ลองดู แต่เข้าใจไว้ก่อนที่ FHD พลัง CPU สำคัญมาก ต่างกับพวก 4K
              ยิ่งเกมไหนเน้น CPU เห็นผลโครตเยอะ เช่น Dota 2 หาก Ryzen 1600 เอาไม่ไหวจริงๆ งบน้อยเปลี่ยนสัก Ryzen 5 3600 งบ 5K ช่วยได้เยอะแล้วครับ

ใช้การ์ดใหญ่ ยังไงก็ต้องเปลี่ยน

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางที่น่าสนใจ พึ่งรู้ว่า FHD พลัง CPU สำคัญมาก
              เดียวจะลองเปลี่ยน CPU ดูก่อนนะครับ มองๆไว้เป็น R5 3600 เหมือนกันคร้าบ

ปล 1. R5 3600 กับ R5 5600G เล่นเกมก็ต่างกันเยอะใช่ไหมครับ
              ปล 2. ผมนึกว่าบอร์ดผมใช้ได้ถึงแค่พวกซีรีย์ 3xxx ไม่คิดว่าจะใช้ได้ถึง 5xxx โอ้ว คุ้มจริงๆ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                อะไรคือขวด
                ผมลองอ่านคอมเม้นดูหลายๆคนของทางชาวต่างชาติก็ดูคอขวดนะครับ พวกเกมใหม่ๆ สเปคแรงๆ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                  rx6600 เว็บนอกเค้าให้ perf ต่อดอลฯ ดีอันดับต้น ๆ เมื่อดูราคาในไทย ก็คุ้มกว่า 6600xt ความแรงตามอยู่ราว 15%
                  บางทีปิด OSD อาจไม่รู้ว่าเล่นตัวไหนอยู่

แต่ที่เห็นราคามันต่างกันระดับนี้นะ ( 17000 vs 20900 )
                  ที่ผมเจอหน้าร้านต่างกันประมาณ 2000 ครับ มือ 1

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                    อะไรคือขวด

Comment

ไป 6600XT ดีกว่าครับ แต่ผมยังทำใจซื้อไม่ได้กับราคา 2 หมื่นกว่าๆ

Comment

Originally posted by finaleak View Post
                        ไป 6600XT ดีกว่าครับ แต่ผมยังทำใจซื้อไม่ได้กับราคา 2 หมื่นกว่าๆ
                        โอเคครับ ผมเจอราคาประมาณ 19000 ครับ

Comment

Originally posted by nutarun View Post

ผมลองอ่านคอมเม้นดูหลายๆคนของทางชาวต่างชาติก็ดูคอขวดนะครับ พวกเกมใหม่ๆ สเปคแรงๆ
                          นั่นสิครับ อะไรคือขวด

จขกท. เล่นกับจอ 1080p 60fps ผมว่าอย่าไปซีเรียสคำว่าขวดมากครับ
                          ถ้ากังวลมากต้องขยับไปจอ 2k 4k
                          Last edited by taiseller; 23 Feb 2022, 12:59:25.

Comment

ถ้าคำว่าขวดคือการเห็น gpu ไม่ทำงานเต็มหลอด
                            สงสัยต้องขาย cpu ทิ้ง

Comment

ถ้ากังวลว่า cpu เราจะแรงไม่พอสำหรับเกมนั้น ๆ
                              แนะนำเอารุ่น cpu + การ์ดจอ + ชื่อเกม ไปเทียบตามคลิปเทสดูครับ
                              จอ 1080p ถ้าเกมกราฟิกไม่ซับซ้อนจริง ๆ ยากจะเห็น gpu ทำงานสูงสุด
                              การ์ดจอส่งผลต่อ fps มากก็จริง
                              แต่มีปัจจัยอื่น ๆ ที่ทำให้ fps ขยับสูงขึ้นไปอีก
                              แม้แต่ตัวเกมเองก็มีผลไม่น้อยเช่นกัน

Comment

Working...
                              X