Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้การ์ดจอแยก + IGPU แล้วเจอบางโปรแกรมในโปรแกรมกระตุกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้การ์ดจอแยก + IGPU แล้วเจอบางโปรแกรมในโปรแกรมกระตุกครับ

พอมีไดฟ์เวอร์Displayสองตัว แล้วมีบางจังหวะกระตุกเวลาเลื่อน ขยับ หรือย่อหน้าต่างโปรแกรม มีใครเคยเป็นมั้ยครับ ซึ่งพอผม Disable Intel UHD แล้วหายเลย(ให้ใช้แต่การ์ดจอแยก)
    ผมเลยไม่แน่ใจว่า มันต้องมีการปรับแต่งอะไรมั้ยครับ เพื่อให้ใช้งาน Smoothในกรณีที่ CPU เรามีigpuในตัวแบบนี้อะครับ
    ** ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ใช้เจน 9 บวกตอนที่ใช้ 1080Ti ใช้งานปกติไม่เป็น (ในไบออสไม่ได้ปับแต่งอะไร แค่ตอนเล่นเนต ดูยูทรูบ ดูหนัง ยิงสตรีมแค่ฟิคให้มันใช้ igpu เพื่อประหยัดไฟ)

Comment

uhd770 เหมือนจะยังไม่ค่อยนิ่งนะ
      อ่านเวบเพจยังสะดุดแปลก ๆ ผมเลยใช้แต่การ์ดจอแยก

Comment

Originally posted by reconnang View Post
        ใช้เจน 9 บวกตอนที่ใช้ 1080Ti ใช้งานปกติไม่เป็น (ในไบออสไม่ได้ปับแต่งอะไร แค่ตอนเล่นเนต ดูยูทรูบ ดูหนัง ยิงสตรีมแค่ฟิคให้มันใช้ igpu เพื่อประหยัดไฟ)
        มันปรับเฉพาะยังไงหรอครับ ว่าให้ตัวไหนรันด้วยการ์ดจอแยก ตัวไหนรันด้วย igpu

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          uhd770 เหมือนจะยังไม่ค่อยนิ่งนะ
          อ่านเวบเพจยังสะดุดแปลก ๆ ผมเลยใช้แต่การ์ดจอแยก
          การจะปรับให้ใช้แต่การ์ดจอแยกนี่คือ ไป disable ตัวigpu ออกแค่นั้นปะครับ หรือมีวิธีปรับจุดอื่นด้วย

Comment

ปกติผมจะตั้งให้ igpu รันเวบเบราเซอร์
            แต่พอ win 11 + uhd 770 แล้วมันกระตุก
            ผมก็ปล่อยให้ os จัดสรรเอาเอง

ลองระบุข้อมูลและปัญหามาให้ละเอียดกว่านี้ครับ
            ใช้ os อะไร ลอง ddu ลง driver ของ intel ใหม่หรือยัง

Comment

I5 12500 + 3060tiครับ อาการจริงๆ ถ้าเปิด photoshop ทั้ง win11 win10 เป็นเหมือนกันเลยครับ เศร้า สงสัยต้องไปปิด igpu

Comment

Originally posted by hero051 View Post
                I5 12500 + 3060tiครับ อาการจริงๆ ถ้าเปิด photoshop ทั้ง win11 win10 เป็นเหมือนกันเลยครับ เศร้า สงสัยต้องไปปิด igpu
                ตั้งค่าแล้วใช่ไหมครับ system > display > graphics ที่กำหนด gpu
                ผมใช้ 2021 ไม่เหนกระตุกนะ

Comment

ไม่เคยเจอปัญหาอะไรแบบนั้นนะครับ ใช้กับการ์ดจอมา 3 ตัวแล้ว RX 6700 XT, RTX 3060 Ti, GTX 660

Comment

Originally posted by hero051 View Post

มันปรับเฉพาะยังไงหรอครับ ว่าให้ตัวไหนรันด้วยการ์ดจอแยก ตัวไหนรันด้วย igpu
                    เสียบช่องของการ์ดจอแยก ก็จะโดนบังคับใช้การ์ดจอแยกครับ

Comment

Working...
                    X