Announcement

Collapse
No announcement yet.

The description for Event ID 13 from source nvlddmkm cannot be found. แก้ไขยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• The description for Event ID 13 from source nvlddmkm cannot be found. แก้ไขยังไงดี

The description for Event ID 13 from source nvlddmkm cannot be found. Either the component that raises this event is not installed on your local computer or the installation is corrupted. You can install or repair the component on the local computer.

If the event originated on another computer, the display information had to be saved with the event.

The following information was included with the event:

\Device\Video3
    Variable String too Large

The message resource is present but the message was not found in the message table

ผมทำทุกวิธีแล้ว ลงไดร์เวอร์ใหม่ ลงวินใหม่ ขัดยางลบ แรม การ์ดจอ ssd หมดปัญญาจริงๆ

สเปค
    วิน10
    i5 gen11
    ram 16
    ssd 240
    gtx 970
    psu 650w

เกิดปัญหาแบบไหน ?
    สุ่มแจ้งเมื่อใช้งานทั่ว ๆ ไป
    หรือเป็นแค่บางเกมหรือโปรแกรม

อาการนี้เกิดขึ้นเยอะ เท่าที่ไล่อ่านในกูเกิ้ล ก็มีหลากหลายวิธี ส่วนใหญ่พุ่งประเด็นไปที่ไดรเวอร์การ์ดจอของ nvidia
    เพราะฉะนั้นถ้าเป็นปัญหาที่ซอฟต์แวร์แบบนี้ ให้ลองติดตั้ง os ใหม่ล่าสุดจากเวบทางการ จากนั้นโหลดไดรเวอร์ล่าสุดมาก่อน
    เข้าเซฟโหมด รัน ddu เพื่อลบไดรเวอร์ของ os และปิดออโต้อัปเดตโดย os
    ตัดเนต ถอดสาย แล้วค่อยรีบูตเพื่อลงไดรเวอร์ใหม่ล่าสุดดู

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      เกิดปัญหาแบบไหน ?
      สุ่มแจ้งเมื่อใช้งานทั่ว ๆ ไป
      หรือเป็นแค่บางเกมหรือโปรแกรม

อาการนี้เกิดขึ้นเยอะ เท่าที่ไล่อ่านในกูเกิ้ล ก็มีหลากหลายวิธี ส่วนใหญ่พุ่งประเด็นไปที่ไดรเวอร์การ์ดจอของ nvidia
      เพราะฉะนั้นถ้าเป็นปัญหาที่ซอฟต์แวร์แบบนี้ ให้ลองติดตั้ง os ใหม่ล่าสุดจากเวบทางการ จากนั้นโหลดไดรเวอร์ล่าสุดมาก่อน
      เข้าเซฟโหมด รัน ddu เพื่อลบไดรเวอร์ของ os และปิดออโต้อัปเดตโดย os
      ตัดเนต ถอดสาย แล้วค่อยรีบูตเพื่อลงไดรเวอร์ใหม่ล่าสุดดู
      ของผมจะเกิดอาการตอนรันเกมส์3dเป็นหลักเลยครับ เกมส์ 2d,2.5d ได้ปกติ เล่น ro ได้ชิวๆเลย เข้าเวป ดูหนัง ฟังเพลงได้ ปกติครับ แต่วิธีที่ ตัดเน็ต ถอดสาย ยังไม่ได้ลองครับ ขอบคุณมากๆครับ เดียวผมลองก่อนแล้วจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ

Comment

เหนบางโพสต์พูดถึงปัญหาจาก psu ด้วยนะ

Comment

อัตเดทครับ ยังแก้ไม่ได้ครับ ตอนนี้ ผมรัน 3dMark ได้ปกติ เช็คไฟล์ วินโดว์10 ปกติ เช็ค psu จ่ายไฟปกติ เช็คแรมปกติ กำลังหาวิธีแก้ต่อไปอยู่ ยังไงจะมาอัตเดทอีกทีนะครับ

Comment

Originally posted by macza999 View Post
            อัตเดทครับ ยังแก้ไม่ได้ครับ ตอนนี้ ผมรัน 3dMark ได้ปกติ เช็คไฟล์ วินโดว์10 ปกติ เช็ค psu จ่ายไฟปกติ เช็คแรมปกติ กำลังหาวิธีแก้ต่อไปอยู่ ยังไงจะมาอัตเดทอีกทีนะครับ
            จะรู้ว่า psu ปกติไหม ทางเดียวคือถ้ายืมอันอื่นมาเทสครับ
            เคยเจอเคสที่ดูเหมือนปกติ แต่สลับเทสก็ถึงบางอ้อ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

จะรู้ว่า psu ปกติไหม ทางเดียวคือถ้ายืมอันอื่นมาเทสครับ
              เคยเจอเคสที่ดูเหมือนปกติ แต่สลับเทสก็ถึงบางอ้อ
              psu ของผม 2 ตัว เทสแล้วพอๆกันเลยนะครับ แต่ผมก็ยังไม่ได้ตัดเรื่อง psu ออกไปซะที่เดียวครับ ตอนนี้ผมสงสัย เรื่องของจอ 60 hz ของผมมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว เพราะเข้าไปดูจอของผมมีบางอย่างไม่ซีบพอร์ตกับไดร์เวอร์การ์ดจอ เดียวจะขอลองกับจออันอื่นดูก่อนนะครับ แล้วผมจะมาอัพเดทต่อครับ

Comment

Originally posted by macza999 View Post

psu ของผม 2 ตัว เทสแล้วพอๆกันเลยนะครับ แต่ผมก็ยังไม่ได้ตัดเรื่อง psu ออกไปซะที่เดียวครับ ตอนนี้ผมสงสัย เรื่องของจอ 60 hz ของผมมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว เพราะเข้าไปดูจอของผมมีบางอย่างไม่ซีบพอร์ตกับไดร์เวอร์การ์ดจอ เดียวจะขอลองกับจออันอื่นดูก่อนนะครับ แล้วผมจะมาอัพเดทต่อครับ
                ถ้าสลับเทสแล้ว ก็ตัดปัญหาไปก่อนครับ
                ตรวจสอบขั้วไฟเลี้ยงบนการ์ดจอด้วย

Comment

ตอนนี้กำลังเทสอยู่ครับยังไม่เด้งๆ

Comment

อันนี้ลองขยับ clock แมม กับ clock คอร์ ลงมาอีกนะครับ แล้วก็เพิ่มไฟ อีก 4 mv ตอนนี้ยังปกติครับ

Comment

Working...
                    X