Announcement

Collapse
No announcement yet.

GTX 970 display port ขึ้นจอดำหลังจาก boot window 10 เสร็จ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GTX 970 display port ขึ้นจอดำหลังจาก boot window 10 เสร็จ

สวัสดีครับพอดีผมเจอปัญหานึงมาเลยอยากขอรบกวนใครที่เจอปัญหาเดียวกันหรือผู้รู้มาช่วยตอบหน่อยครับณ.ตอนนี้ผมใช้การ์ดจอ gtx 970 อยู่ครับตอนแรกก็ใช้งานปกติดี display port ไม่มีปัญหาอะไรครับแต่พอผม format window 10 (ทำโดยผ่านโหมด recovery ลบทุกอย่างหมด)แล้วต่อ display port อีกทีทีนี้ภาพไม่ขึ้นครับไม่มี cursor mouse หรือแม้กระทั่งกดปุ่มตรง monitor ก็ไม่มีอะไรขึ้นครับมันจะขึ้นภาพแค่ถึงหน้า boot window ที่มีสัญลักษณ์ window ขึ้นก่อนจะเข้าหน้า desktop แล้วมันก็มืดไปเลยแต่พอลองสาย HDMI ก็ติดไม่มีปัญหาอะไรครับแล้วผมก็ลองไป search หาวิธีแก้มาแล้วทุกอย่างก็ไม่ได้ผล (ดึงปลั๊กออกไว้สักพักเสียบใหม่, อัพเดท driver การ์ดจอให้ให่สุด, อัพเดท window(ของแท้), update bios, ดึงการ์ดจอออกเสียบใหม่) ผมเลยอยากทราบว่าใครปัญหามันเกิดจากอะไรได้บ้างครับเพราะก่อนหน้า format ก็เล่นได้อยู่ไม่มีปัญหาจะว่าเป็นที่สายก็ไม่น่าใช่เพราะภาพมันก็ขึ้นจนถึงจุด boot window ครับ

ddu หรือลองลง os แบบคลีน ๆ

Comment

ผม reset แบบในคลิปนี้อะครับ
      https://youtu.be/Ke4PYrvVXy8

Comment

แก้วิธีอื่นอาจงมกันเป็นวัน แต่ลงวินใหม่ชั่วโมงเดียวรู้เรื่องเลย

Comment

ผมเคยลองลงใหม่อีกทีแล้วเหมือนกันครับแต่ไม่ได้เหมือนเดิม (ทำแบบในคลิปดานบนอีกรอบนึง) แล้วก็ลองลงใหม่ผ่าน usb ครับครั้งนี้ ต่อ display port เข้าไปถึงหน้า desktop เลยแต่ว่าพอผมเสียบสาย lan แล้วไม่รู้มันไปอัพ driver อะไรหรือเปล่าทำให้มันจอมืดไปอีกครั้งครับ
          Last edited by net1860006; 7 Nov 2021, 15:18:04.

Comment

Last edited by net1860006; 7 Nov 2021, 14:59:29.

Comment

อยากจะถามนานละ ผมก็เป็น Rx 580 ล้างwin10 ลงใหม่ก็ ไม่หาย display port ตอนอยู่ใน bios เห็นภาพปกติ พอรัน win จอดับ เหมือนโดนตัดสัญญาณ เลย เลิกต่อ display port ไปเลย ไป hdmi

Comment

GTX970 ผมก็เป็น คือ เข้า windows ได้ปรกติ แต่ เข้า game ที่ ร้องขอ windows 10 เช่น Crysis Remaster / Call of duty Waszone จอดำเห็นแต่เม้าร์ สลับ ช่อง DVI ไปมาถึงใช้ได้

งงกับ windows 10 เหมือนกัน พัฒนามาใช้ยากยิ่งขึ้น

Comment

NVIDIA GRAPHICS FIRMWARE UPDATE TOOL FOR DISPLAYPORT 1.3 AND 1.4 DISPLAYS

https://www.nvidia.com/en-us/drivers...fi-update-x64/

ปล. พัง ไม่เกี่ยวกับผม

Comment

Originally posted by good11 View Post
                    NVIDIA GRAPHICS FIRMWARE UPDATE TOOL FOR DISPLAYPORT 1.3 AND 1.4 DISPLAYS

https://www.nvidia.com/en-us/drivers...fi-update-x64/

ปล. พัง ไม่เกี่ยวกับผม
                    f/w update ตัวนี้ไว้แก้ปัญหา >> ถ้าต่อ GTX (รุ่นกลางเก่ากลางใหม่) + ต่อจอผ่าน DP >> จอจะดำตอนยังไม่เข้า windows, จะเห็นภาพอีกทีตอนเข้า windows เลย

เคย update f/w ตัวนี้กับ GTX 1060 ก็ปกติดี (เพิ่งรู้ว่ามีปัญหา ตอนได้เปลี่ยนจอใหม่+เสียบสาย DP)

ก็แค่เอาไปต่อกับจอเก่าผ่าน DVI (จะใช้ VGA/HDMI ก็ได้นะ) แล้วก็ update, รอจนมันเสร็จ เอาไปต่อกับ DP ใหม่ก็ปกติแล้ว
                    * ใช้เวลานิดเดียว, เดาว่ามันมัน update fix แค่ส่วนของ f/w นิดเดียว, ไม่ได้ update bios ของตัวการ์ด

** อาการนี้ต้องเป็นตลอดทุกครั้งที่ boot+ต่อสาย DP
                    แต่ของ จขกท. เป็นบ้าง หายบ้าง ไม่น่าเกี่ยวกับ F/W นี้?

Comment

เคยลองโหลด FW ตัวที่ว่าแล้วครับไม่ได้ผลครับที่งงก็คือเคย format จาก usb อีกรอบ(ไม่ได้ต่อเน็ต)ครั้งนี้ติดแต่ว่าพอต่อเน็ตเท่านั้นแหละเหมือนมันมีเสียงดังขึ้นเหมือนกับว่าลง driver อะไรสักอย่างแล้วภาพก็กระตุกกลายเป็นจอมือเหมือนเดิม
                      Last edited by net1860006; 9 Nov 2021, 18:15:23.

Comment

ใช้ 970 อยู่เหมือนกัน ไม่เห็นเป็น

Comment

สเปคเครื่องรุ่นเก่าไหมครับ ถ้าเก่ามากๆต้อง อัพไบออสเมนบอร์ดก่อนครับ ไม่งั้นภาพจะไม่มา หรือมาก็มาแค่หน้าไบออส
                          ตัวอย่างครับ
                          Last edited by oLunatico; 25 Dec 2021, 21:37:06.

Comment

Working...
                          X