Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา nvidia เรนเดอร์ 3d กับจอ hz สูงทำให้ซดไฟ แก้ปัญหาได้ยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา nvidia เรนเดอร์ 3d กับจอ hz สูงทำให้ซดไฟ แก้ปัญหาได้ยังครับ

อยากลดค่าไฟกับปัญหานี้ครับ ใช้การ์ดจอ 1080ti เมื่อก่อนไม่ได้ใช้จอ hz สูง เสียบปลั๊กเช็ค watt จะอยู่ประมาณ 160-170w ในโหมดที่ใช้งานปกติ พอเปลี่ยนจอ hz สูงกระโดดขึ้นไป 270w ในการใช้งานเหมือนๆ กันครับ ไดรเวอร์ก็ตัวใหม่แล้วครับก็เหมือนเดิม ลด hz ลงมาก็กินต่างกันนิดเดียวครับ ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

คุณสรุปว่าเพราะ hz สูงต่ำทำให้มันกินไฟต่างกันเนี่ยนะ จอเก่าคุณอาจจะใช้หลอด 1 ดวง จอใหม่ใช้ 10 ดวงก็ได้ ปัจจัยที่ทำให้มันใช้ไฟมากน้อยต่างกันมีตั้งเยอะแยะ

Comment

ผมไม่ได้สรุปเป็นที่จอ hz ต่างกันครับ แต่เข้าใจว่าที่กินไฟเพิ่มน่ามาจากการ์ดจอทำงานหนักขึ้นเพื่อขึ้นไปทำงานบน hz สูงของจอครับ จอก็ยังกินไฟไม่ต่างกับจอทั่วๆไปครับ เลยคิดว่าที่มันกินไฟเพราะคำสั่งอะไรจากไดร์เวอร์การ์ดจอหรือเปล่าเพราะปัญหานี้มีมานานแล้วจนตอนนี้ครับ

Comment

มันอยู่ที่ gpu usage ไม่ใช่หรือ ?
        จอเดิมรุ่นอะไร จอใหม่รุ่นอะไร ?
        gpu usage จอเก่าเท่าไร จอใหม่เท่าไร ?

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          มันอยู่ที่ gpu usage ไม่ใช่หรือ ?
          จอเดิมรุ่นอะไร จอใหม่รุ่นอะไร ?
          gpu usage จอเก่าเท่าไร จอใหม่เท่าไร ?
          จอเก่า dell s2740l
          จอใหม่ asus pg259qnr
          เดี๋ยวผมจับ gpu usage ส่งให้ครับ แต่มันซดไฟตั้งแต่ หน้า desktop ยังไม่ทันเรียกโปรแกรมทำงานไรเลยครับ โหดจริงๆ กินเพิ่มเป็น 100w 555

Comment

100W วัดจากไหนครับ ?

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              100W วัดจากไหนครับ ?
              ปลั๊กวัด watt ครับ ทุกอย่างเหมือนเดิมเปลี่ยนแค่จอกับ เซ็ตค่าจอ เดี๋ยวรอผมถึงบ้านจะลองจับ gpu usage ดูครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเรียกใช้เยอะกว่ากันขนาดไฟนครับ
              Last edited by weezerice; 28 Sep 2021, 11:18:23.

Comment

เปิด GPU-Z ดูกำลังไฟเฉพาะการ์ดจอจะดีกว่าครับ
                6700XT + จอ 144Hz เปิดเว็บใช้งานทั่วไปกินไฟแค่ 30 กว่า Watt เอง

Comment

เล่นเกมเปิด Vsync ป่าวครับ จอเก่ารันแค่60 การ์ดวิ่งเบาๆ จอใหม่ไหลๆ การ์ดวิ่งเต็ม

Comment

Originally posted by aspirineth View Post
                    เปิด GPU-Z ดูกำลังไฟเฉพาะการ์ดจอจะดีกว่าครับ
                    6700XT + จอ 144Hz เปิดเว็บใช้งานทั่วไปกินไฟแค่ 30 กว่า Watt เอง

ของผมเช็คแล้วก็ไม่ได้สูงนะครับ งงว่าทำไมกินไฟจัง 555

Last edited by weezerice; 28 Sep 2021, 11:59:52.

Comment

อันนี้ตอบเรื่อง gpu usage เปรียบเทียบจอเก่าจอใหม่ครับ

asus

dell

Comment

ลองเอาปลั๊กจอเสียบที่ปลั๊กวัดทีละตัวดูครับ ปลั๊กเครื่องไปเสียบที่อื่น

Comment

https://www.overclockzone.com/forums...B8%B2%E0%B8%81

จากกระทู้นี้ สงสัยจะไม่แปลกเพราะผมไม่ได้เป็นคนเดียวครับ อาจารย์ซอลเคยเทสไว้แล้ว สรุปยอมลด hz มา 60 ในโหมด win ใช้งานประหยัดไป 20w แต่ได้ค่า bpc เพิ่มเป็น 12 รอ Nvidia แก้ไขต่อไปหรือจะหลอกขาย series 4000 แก้อาการนี้มา 555 ร้ายจริงๆ นะค่ายนี้ T_T
                          Last edited by weezerice; 28 Sep 2021, 16:08:24.

Comment

Working...
                          X