Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ด nvidia แฟรตไบออสแล้วจอไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ด nvidia แฟรตไบออสแล้วจอไม่ติดครับ

เฟรตการ์ด gtx1060 3gb รีสต๊าดครื่อง เครื่องติด แต่ไม่แสดงภาพ เกิดจากอะไร มีวิธีแก้ไหม ขอบคุณครับ

เรียบร้อย

Comment

แฟลชคืน

Comment

Originally posted by ppny2007 View Post
        แฟลชคืน
        มีวิธีแฟลชคืนไหมครับ

Comment

ถ้าแค่จอไม่ติดแต่ยังไม่แต๊ปก็ยังพอได้ครับ https://www.techpowerup.com/forums/t...ia-gpu.119955/

สมัยก่อนผมเคยทำตามนี้แหละ วิธีก็คือทำ usb ให้มันบูทเข้า dos (โดยที่เรามองไม่เห็นภาพนั่นแหละ)

ก็กะเอาว่าบูทเข้าได้แล้ว จากนั้นใช้ command เพื่อเรียก nvflash มา flash bios ทับ

อ่านในหัวข้อ BLIND FLASH

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
            ถ้าแค่จอไม่ติดแต่ยังไม่แต๊ปก็ยังพอได้ครับ https://www.techpowerup.com/forums/t...ia-gpu.119955/

สมัยก่อนผมเคยทำตามนี้แหละ วิธีก็คือทำ usb ให้มันบูทเข้า dos (โดยที่เรามองไม่เห็นภาพนั่นแหละ)

ก็กะเอาว่าบูทเข้าได้แล้ว จากนั้นใช้ command เพื่อเรียก nvflash มา flash bios ทับ

อ่านในหัวข้อ BLIND FLASH
            ถ้าวิธีนี้ flash ได้ไหมครับ
            การ์ดปกติช่อง 16x
            ใส่การ์ดที่จะ flash ช่อง 8x
            แต่ไม่รู้จะเลือก flash การ์ดตัวที่2ยังไง

Comment

Originally posted by wokentappy View Post

ถ้าวิธีนี้ flash ได้ไหมครับ
              การ์ดปกติช่อง 16x
              ใส่การ์ดที่จะ flash ช่อง 8x
              แต่ไม่รู้จะเลือก flash การ์ดตัวที่2ยังไง
              ถ้ามีการ์ดจอ 2 ใบคือง่ายมากครับ มันมีคำสั่งย่อยเพื่อดูลำดับของการ์ดจออยู่

ลองพิมพ์ nvflash --list

แล้วมันจะมีจอแสดงประมาณนี้ครับ

ถ้าการ์ดจอใส่ช่องบนสุดส่วนมาก Index จะเป็นเลข 0 ครับ อย่างในภาพจะโชว์ว่า <0>

เราก็ใช้ nvflash --index=0 -4 -5 -6 ชื่อไบออส.ROM

มีการ์ด 2 ใบทำบนวินโดว์เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องไปทำ usb boot disk แค่ปิดพวก anti-virus และพวก run background ให้หมด

เริ่มด้วย

nvflash --list

พอได้เลข index มา ก็เอามาใส่ให้ command ด้านล่าง (สมมติว่าได้ index 1)

ก็ลอง nvflash --index=1 ชื่อไบออส.ROM แล้ว enter

ยังไม่ได้ก็ nvflash --index=1 -4 -5 -6 ชื่อไบออส.ROM

==> อย่าลืมคลิกขวาที่ ms-dos แล้ว run as Administrator ไม่งั้นเวลาเรียก nvflash มันจะเด้งอีกหน้าต่างแล้วหายไป
              Last edited by AmaKatsu; 12 Sep 2021, 01:54:53.

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post

ถ้ามีการ์ดจอ 2 ใบคือง่ายมากครับ มันมีคำสั่งย่อยเพื่อดูลำดับของการ์ดจออยู่

ลองพิมพ์ nvflash --index

แล้วมันจะมีจอแสดงประมาณนี้ครับ

ถ้าการ์ดจอใส่ช่องบนสุดส่วนมาก Index จะเป็นเลข 0 ครับ อย่างในภาพจะโชว์ว่า <0>

เราก็ใช้ nvflash --index=0 -4 -5 -6 ชื่อไบออส.ROM

มีการ์ด 2 ใบทำบนวินโดว์เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องไปทำ usb boot disk แค่ปิดพวก anti-virus และพวก run background ให้หมด

เริ่มด้วย

nvflash --list

พอได้เลข index มา ก็เอามาใส่ให้ command ด้านล่าง (สมมติว่าได้ index 1)

ก็ลอง nvflash --index=1 ชื่อไบออส.ROM แล้ว enter

ยังไม่ได้ก็ nvflash --index=1 -4 -5 -6 ชื่อไบออส.ROM
                ขอบคุณครับ มือบอนจริงๆพึ่งเคย flash ครั้งแรกเป็นเรื่องเลย

Comment

Originally posted by wokentappy View Post

ขอบคุณครับ มือบอนจริงๆพึ่งเคย flash ครั้งแรกเป็นเรื่องเลย
                  พอดีผม edit และแก้ภาพไปให้ดูง่ายขึ้น ลองอ่านทบทวนดูอีกทีนะครับ อาจจะพอช่วยได้

Comment

พอดีผม edit และแก้ภาพไปให้ดูง่ายขึ้น ลองอ่านทบทวนดูอีกทีนะครับ อาจจะพอช่วยได้

Comment

เลยทราบว่า bios รุ่นตรงกับรุ่นที่ใช้ก็ใช้ไม่ได้ด้วย
                      ย้อนกลับไปดูเว็ปโหลด bios มีชื่อรุ่นเหมือนกัน 3ตัวเลยครับ

Comment

แวะมาปิดงาน flash สำเร็จแล้วค้าบ

Comment

แวะมาปิดงาน flash สำเร็จแล้วค้าบ
                          เรียบร้อย

Comment

เคยแฟลชเองรอบนึง ลุ้นฟุด ๆ พอจอติดขึ้นมา สัญญากับตัวเองจะไม่ซนอีก

Comment

Working...
                            X