Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sapphire RX6600XT กับไฟล์ AV1 8K Youtube

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sapphire RX6600XT กับไฟล์ AV1 8K Youtube

เพิ่งได้ Sapphire RX6600XT มาใช้ ลองเล่นไฟล์ AV1 จาก Youtube หากเป็นไฟล์ 4K ก็ผ่านไปด้วยดี แต่หากเป็นไฟล์ 8K CPU ทำงานค่อนข้างมาก (i7-11600k ประมาณ 70-80%) แต่ GPU ทำงานแค่ 20-30 % เท่านั้น อยากสอบถามว่า RX6600XT ยังไม่รองรับ AV1 จากไฟล์ 8K จาก Youtube ใช่หรือไม่ หรือมีวิธีตั้งค่าอย่างไรจึงจะทำให้เล่นไฟล์ดังกล่าวได้ดีขึ้น ขอบคุณครับ

ย้ายไปเล่นเขียวครับ

Comment

CPU กินเยอะเพราะ GPU มันถอดรหัสไม่ได้ไงครับ

AMD RDNA 2 รองรับ Decode AV1/VP9 ได้สูงสุดที่ 8K30FPS เท่านั้นครับ
      Intel Iris Xe หรือ UHD iGPU เจน 11-12 + Nvidia RTX 3000 ถอด AV1 ได้สูงสุด 8K60FPS ครับ

ปล. Edit แก้ข้อมูลให้ถูกต้องเกี่ยวกับ Intel+Nvidia เห็นมีคนขุดขึ้นมา
      Last edited by good11; 16 Mar 2022, 22:15:07.

Comment

ขายทิ้งไปซื้อเขียว

Comment

เขียวซีรีซ์ไหนครับเฮีย

Comment

Originally posted by taiseller View Post
            เขียวซีรีซ์ไหนครับเฮีย
            rtx 30 ซีรีย์ขึ้นไปคับ

Comment

ปัจจุบัน 8K AV1 หลาย ๆ คลิป ใช้ 9900k + 2080s ก็ดูได้ลื่น ๆ นะ แต่ cpu ยังพุ่งปรี้ดดด
              จากเมื่อก่อนหน่วงจนค้าง เมื่อเจอ AV1

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                ปัจจุบัน 8K AV1 หลาย ๆ คลิป ใช้ 9900k + 2080s ก็ดูได้ลื่น ๆ นะ แต่ cpu ยังพุ่งปรี้ดดด
                จากเมื่อก่อนหน่วงจนค้าง เมื่อเจอ AV1
                ของผมไม่รอดครับ AV1 i7-10700k@5GHz + 1080ti เฟรมตก

แต่บางคลิปที่รอดน่าจะไม่ใช่ AV1

Comment

Originally posted by sandy207 View Post

ของผมไม่รอดครับ AV1 i7-10700k@5GHz + 1080ti เฟรมตก

แต่บางคลิปที่รอดน่าจะไม่ใช่ AV1
                  ถ้า cpu ไหว ก็ไม่มีดรอปเลยครับ
                  แต่อิจฉาพวก gpu ที่รองรับ คงสบาย ๆ

Comment

ถ้า cpu ไหว ก็ไม่มีดรอปเลยครับ
                    แต่อิจฉาพวก gpu ที่รองรับ คงสบาย ๆ
                    อันนี้เป็นเรื่องจริงนะครับ GPU ถอดไม่ได้ CPU ต้องแรงสัสๆเลย ถึงเล่นลื่นได้ และไม่กระตุกแบบช่วงแรกอีกแล้ว
                    CPU ต้องไหวจริงๆ Ryzen 5800X ผมก็เล่นไม่กระตุกแล้ว สำหรับ 8K60 AV1 แต่กิน CPU ไป 95 % เลย

Comment

Originally posted by good11 View Post

อันนี้เป็นเรื่องจริงนะครับ GPU ถอดไม่ได้ CPU ต้องแรงสัสๆเลย ถึงเล่นลื่นได้ และไม่กระตุกแบบช่วงแรกอีกแล้ว
                      CPU ต้องไหวจริงๆ Ryzen 5800X ผมก็เล่นไม่กระตุกแล้ว สำหรับ 8K60 AV1 แต่กิน CPU ไป 95 % เลย
                      ถ้าดูใน task manager มันจะไม่ค่อยแม่น ผมเข้าใจว่ามันคำนวณ max usage ที่ speed ก่อน boost
                      ให้ดูผ่าน hwinfo ครับ จะเห็น usage ที่ตรงและละเอียดกว่า

Comment

ต้องเล่นnvidia3000serieขึ้นไปใช่ไหม

Comment

อีเขียวนำไปอีัก AV1

Comment

Comment

ซื้อการ์ดจอจ เขียวมาเสียบเพิ่มอีกใบ เอาไว้ดู 8K แล้วก็ ซื้อจอ8k มาดู

Comment

Working...
                              X