Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS TUF F15 RTX3060 ของผมทำไมเฟรมเรทมันวิ่งน้อยมากเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS TUF F15 RTX3060 ของผมทำไมเฟรมเรทมันวิ่งน้อยมากเลยครับ

ASUS TUF F15 RTX3060 I5 GEN11 ของผมทำไมเฟรมเรทมันวิ่งน้อยมากเลยครับ

พอดีซื้อโน้ตบุคมาใหม่ กะจะเอามาเล่นเกมแต่ปรากฏว่า
    ล่น PUBG ปรับต่ำสุด FPS วิ่ง 60-90 ,DOTA2 ปรับต่ำสุดวิ่ง 80-100กว่าๆ โดยเฉพาะ DOTA2 วิ่งน้อยกว่าเครื่องเพื่อนผมที่เป็น 1650 notebook ทั้งๆที่ปรับเท่ากัน, apex ปรับต่ำวิ่ง 100-120,
    tree of savior วิ่งไม่เกิน 80
    อยากถามว่านี่มันปกติไหมครับสำหรับโน้ตบุครุ่นนี้ ผมลองโม windows ปรับลดทรัพยาการทุกอย่างแล้วมันก็ยังประมาณเดิม
    หรือผมจะโชคร้ายได้เครื่องที่มีปัญหาครับ ตอนนี้เสียใจมาก รบกวนชี้แนะด้วยครับ
    Last edited by pongpich; 14 Jul 2021, 11:01:46.

เสียบปลั๊กตอนเล่นแล้วใช่ไหมครับ

1. ในเบื้องต้นลองหา 3DMark รุ่นปัจจุบันมาเทียบคะแนนดูว่า RTX 3060 คะแนนปกติใกล้เคียงกับ reference รึเปล่า
    benchmark RTX3060(notebook)

2. อัพเดทไดรเวอร์ NVIDIA ให้ล่าสุด

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
      เสียบปลั๊กตอนเล่นแล้วใช่ไหมครับ

1. ในเบื้องต้นลองหา 3DMark รุ่นปัจจุบันมาเทียบคะแนนดูว่า RTX 3060 คะแนนปกติใกล้เคียงกับ reference รึเปล่า
      benchmark RTX3060(notebook)

2. อัพเดทไดรเวอร์ NVIDIA ให้ล่าสุด

รบกวนขยายความข้อแรกให้ผมหน่อยได้ไหมครับไม่เข้าใจ ผมพอดีไม่ค่อยเก่งคอมเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ส่วนข้อสองอัพล่าสุดแล้วครับ software ทุกอย่างในคอมน่าจะล่าสุดแล้ว

Comment

Originally posted by pongpich View Post

รบกวนขยายความข้อแรกให้ผมหน่อยได้ไหมครับไม่เข้าใจ ผมพอดีไม่ค่อยเก่งคอมเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ส่วนข้อสองอัพล่าสุดแล้วครับ software ทุกอย่างในคอมน่าจะล่าสุดแล้ว
        ดาวน์โหลดตัว benchmark เพื่อใช้ทดสอบคะแนนเครื่องครับ
        ในที่นี้แนะนำเป็น 3dmark Timespy เพราะว่าจะได้เทียบคะแนนกับรายชื่อที่ทดสอบแล้วในเว็บได้

ดาวน์โหลดได้จากลิงค์นี้ครับ (ลิงค์ดาวน์โหลดจะอยู่ล่าง ๆ)
        https://www.guru3d.com/files-details...-download.html

เมื่อติดตั้งและทดสอบเสร็จเรียบร้อยก็นำคะแนนมาเทียบกันกับรายชื่อที่เป็น i5-11300H + RTX 3060 notebook จากในลิงค์นี้ครับ

รายชื่อคะแนน 3DMark Timespy
        i5-11300H+RTX3060

ถ้าคะแนนที่ได้ไม่ต่างกันมากก็ปกติครับ

Comment

Originally posted by sandy207 View Post

ดาวน์โหลดตัว benchmark เพื่อใช้ทดสอบคะแนนเครื่องครับ
          ในที่นี้แนะนำเป็น 3dmark Timespy เพราะว่าจะได้เทียบคะแนนกับรายชื่อที่ทดสอบแล้วในเว็บได้

ดาวน์โหลดได้จากลิงค์นี้ครับ (ลิงค์ดาวน์โหลดจะอยู่ล่าง ๆ)
          https://www.guru3d.com/files-details...-download.html

เมื่อติดตั้งและทดสอบเสร็จเรียบร้อยก็นำคะแนนมาเทียบกันกับรายชื่อที่เป็น i5-11300H + RTX 3060 notebook จากในลิงค์นี้ครับ

รายชื่อคะแนน 3DMark Timespy
          i5-11300H+RTX3060

ถ้าคะแนนที่ได้ไม่ต่างกันมากก็ปกติครับ

ผมได้ Rank 56 ถ้าเทียบกับคนอื่นประมาณนี้คือปกติเหมือนเครื่องอื่นๆใช่ไหมครับ

แสดงว่าการที่เฟรมเรทเกมพวกนั้นน้อย น่าจะเป็นที่สาเหตุอื่นไม่ใช่ Hardware แล้วผมเข้าใช่ถูกไหมครับ

Comment

Originally posted by pongpich View Post

ผมได้ Rank 56 ถ้าเทียบกับคนอื่นประมาณนี้คือปกติเหมือนเครื่องอื่นๆใช่ไหมครับ

แสดงว่าการที่เฟรมเรทเกมพวกนั้นน้อย น่าจะเป็นที่สาเหตุอื่นไม่ใช่ Hardware แล้วผมเข้าใช่ถูกไหมครับ
            ใช่ครับ
            นอกจากนี้ควรดูเรื่องความละเอียดหน้าจอว่าเปิดความละเอียดขนาดเท่าไหร่ (เท่ากันกับเพื่อนหรือไม่?)

ความละเอียดไม่มาก ปรับภาพ very low โหลดน้อย > กินแรง CPU > CPU ดีกว่าได้ FPS มากกว่า

RTX3060 จะเก่งในความละเอียดสูง เช่น 2K, 4K ขึ้นไป และโหลดหนัก ๆ
            ลองให้เปิด very high เทียบกันดู RTX 3060 น่าจะแซง

สุดท้ายแล้วโน้ตบุ๊คเล่นเกมได้ราว 100FPS+ ผมว่าก็โอเคอยู่นะ อย่าไปซีเรียสมากครับ ยกเว้นกระตุกภาพต่ำกว่า 30FPS อันนี้สมควรซีเรียส

Comment

i5 11300h ที่เป็น 4 core 8 trad ก็มีส่วนดัน 3060 ไม่ค่อยไหวด้วยคับ ว่าแต่ปรับ power option เป็น high performance ยังคับ เพราะ windows ชอบปรับค่ากล่างเป็น balanced อาจทำให้ clock turbo boots ของ cpu ไม่ทำงานเลยอาจทำให้ดันเฟรมไม่ขึ้นได้คับ
              Last edited by ji123; 15 Jul 2021, 06:16:53.

Comment

Originally posted by ji123 View Post
                i5 11300h ที่เป็น 4 core 8 trad ก็มีส่วนดัน 3060 ไม่ค่อยไหวด้วยคับ ว่าแต่ปรับ power option เป็น high performance ยังคับ เพราะ windows ชอบปรับค่ากล่างเป็น balanced อาจทำให้ clock turbo boots ของ cpu ไม่ทำงานเลยอาจทำให้ดันเฟรมไม่ขึ้นได้คับ

มันมีแค่นี้อะครับ ผมหา high ไม่เจอ

เฟรมเรท pubg แย่กว่าคอมเก่าผมอีก เสียใจมาก

Comment

มันมีแค่นี้อะครับ ผมหา high ไม่เจอ

เฟรมเรท pubg แย่กว่าคอมเก่าผมอีก เสียใจมาก
                  คอมเก่าสเปคเป็นอย่างไรบ้างครับ

Comment

คอมเก่าสเปคเป็นอย่างไรบ้างครับ

i7gen7 1050geforce ครับเป็น omen notebook
                    วิ่งราวๆ75-90fps pubg
                    ตอนนี้ผมว่าวิธีปลด power plan จาก turbo ที่ Asus ตั้งไว้เป็น ultimate performance ได้เรียบร้อยแล้ว
                    Last edited by pongpich; 16 Jul 2021, 13:46:24.

Comment

Working...
                    X