Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความลับ ความร้อนการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความลับ ความร้อนการ์ดจอ

อยากมาเล่าสู่กันฟังครับ ใครจะทำตามหรือไม่ก้ได้แต่ผมพูดเป็นความจริง ครับ

ช่วงนี้คงมีคนซื้อการ์ดจอมือสองกันเยอะ โดยเฉพาะผมพึ่งเคยซื้อครั้งแรกและไม่ค่อยกล้าที่จะเปลี่ยนซิลิโคน พูดง่ายๆคือไม่กล้าทำเอง

จนผมพึ่งซื้อการ์ดจอมา RTX 2080 Gigabyte windforce OC 8 gbs มือสองแน่นอนแหละครับยุคนี้ T^T

ผมได้ ปัดฝุ่น และเสียบใช้งาน ปรากฎว่า IDLE 40 45 50 ปกติครับ แต่ test FUR 85c ครับ *ผมไม่เคยเทสเพราะไม่เคยซื้อมือสองเลยครับหาข้อมูลมั่วๆว่าต้องลองเมส ถ้าดับ กระพริบ รวน คือเสีย

ทีแรกก็เอ้ะ คงปกติเพราะเป็นการ Benchmark อุณหภูมิ น่าจะสูงเป็นปกติ... หลังจากนั้น

***พอเล่นเกมเท่านั้นครับ APEX PUBG อื่นๆ จู่ๆพัดลมดังมากๆ รัน 100% ดังมาก เพราะ 3พัดลม

แต่เฟรมก็พอเล่นได้ แต่ดังมากเกินไป ดังทะลุออกมาจากเคสเลย TEMP !! 90 -100 - 110 (ดังเท่ากับตอนเทส Furmark)

ผมก็รีบหาวิธีครับ ตกใจมากโดนแล้วสินะกรู โดนย้อมแมวหลอกขาย หาวิธีทุกอย่างเกี่ยวกับการ setting BIOS software after msi , Aorus engine เพื่อ ตั้งค่าให้ถูก คือหาวิธีแก้ครับ ผล..

!!!!!!!! ไม่เจอ !!!!!!!!!

การ์ดจอพยายามหมุนพัดลมเพื่อ ลดความร้อน ดังนั้นเหลือวิธีเดียว = เปลี่ยน ซิลิโคน

ผมไปร้านคอมที่น่าเชื่อถือได้ ให้เค้าทำให้ เปลี่ยนซิลิโคน และ Thermal pad ตอนเทสบอก ปกติดี 80... ผมก็นึกว่าปกติ แต่ทำไมมันร้อนแปลกๆวะ

กลับมาเสียตังค์ค่าเปลี่ยนอีก ... ปัญหาก็แก้ไม่ได้

จนกระทั่ง.. ผมเปลี่ยนเอง ผมแกะเองหาข้อมุลตามเว็บ ทำตาม ณตอนที่ทำ ผมมีเพียง ซิลิโคน E2 ที่ใช้กับ CPU GPU แต่ตัว RAM ผมไม่ได้ซื้อเตรียม (Thermal pad)

รอบแรก

- ผมเปลี่ยนซิโคน gpu อย่างเดียว
    ผล เหมือนเดิม

รอบสอง peek สุด

-ผมเปลี่ยน ซิลิโคนทั้ง GPU และ ชิบแรมต่างๆด้วย !!!! ซิลิโคน gpu ทามันตรงด้านบนยังงั้นเลยแต่ทาแบบเป็นระเบียบ แทนที่!! Thermal pad

**อีกสิ่งหนึ่งที่ผมทำบ้าๆ ผมแกะทุกอย่าง เอา Heat Sink ล้างนำแปรงปัดแต่ตรงแผงGPU ไม่ล้างนะแค่เช็ดและแปรงปัดครับ , กรอบ GPU ก็ล้างแปรงปัด แล้วเป่าแห้ง ด้วยBlower สะอาดใหม่กริ๊บๆ

ผล โคตรเย็น !!!!!!

Idle 30
    Furmark 70+
    GPUZ bench 30-72
    ใช้เวลาเทส 15 นาที

หลังจากนั้นผมดีใจมาก ผมเล่นเกมทำไร ไม่เคยเกิน 50 เลยแปลกจิงๆ ลื่นFPSนิ่ง ๆ

เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ ว่าแท้จิงแล้ว thermal pad ดีจริงหรือ หรือเพราะใช้ thermal paste มันเปลือง เค้าเลยผลิต thermal pad มา ด้วยความหัวร้อนทาแมร่ง ดันดีเฉย

ขอบคุณที่มาอ่านจนจบนะครับ ลองทำดูได้ครับผมสำหรับคนมีปัณหาเหมือนกัน

ซิลิโคนที่แถมมา หลายๆยี่ห้อโครตกากจริง = = จะประหยัดต้นทุนไปถึงใหน

แล้วแถมติดยันต์กันแกะมาให้ด้วยนะ มั่นหน้าในซิลิโคน(กากๆ)ของตัวเองเหลือเกิน

คือถ้าซิลิโคนแห้งแล้วส่งเคลม ช่างเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ให้ ส่งตัวเดิมกลับมา ก็คงไม่บ่นอะไรหรอก

แต่นี่พอซิลิโคนแห้ง ส่งเคลม การ์ดเราสวยๆเพราะไช้อย่างถนอม ช่างศูนย์เห็นแล้วอู้ว(ลูบปาก) เอาไปขายคงใด้ราคาดีว่ะ

เลยเปลี่ยนตัวเคลมเน่าๆเรื้อนๆ สภาพประกันเกือบขาดมาให้แทน

ตอนนี้เหลือไม่กี่ยี่ห้อแล้วที่แกะเปลี่ยนซิลิโคนเองใด้ เฮ่อ

Comment

เท่าที่ฟัง น่าจะการ์ขุด ฝุ่นเยอะ ซิลิโคนเสื่อม เอาออกมาทาใหม่ทำความสะอาจถูกแล้วครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        ซิลิโคนที่แถมมา หลายๆยี่ห้อโครตกากจริง = = จะประหยัดต้นทุนไปถึงใหน

แล้วแถมติดยันต์กันแกะมาให้ด้วยนะ มั่นหน้าในซิลิโคน(กากๆ)ของตัวเองเหลือเกิน

คือถ้าซิลิโคนแห้งแล้วส่งเคลม ช่างเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ให้ ส่งตัวเดิมกลับมา ก็คงไม่บ่นอะไรหรอก

แต่นี่พอซิลิโคนแห้ง ส่งเคลม การ์ดเราสวยๆเพราะไช้อย่างถนอม ช่างศูนย์เห็นแล้วอู้ว(ลูบปาก) เอาไปขายคงใด้ราคาดีว่ะ

เลยเปลี่ยนตัวเคลมเน่าๆเรื้อนๆ สภาพประกันเกือบขาดมาให้แทน

ตอนนี้เหลือไม่กี่ยี่ห้อแล้วที่แกะเปลี่ยนซิลิโคนเองใด้ เฮ่อ

เย้ย ฟังดูน่ากลัวมากครับ จนไม่กล้าจะส่งเคลมเลย เค้าสามารถทำแบบนั้นได้นิหว่า T^T

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
          เท่าที่ฟัง น่าจะการ์ขุด ฝุ่นเยอะ ซิลิโคนเสื่อม เอาออกมาทาใหม่ทำความสะอาจถูกแล้วครับ

ใช่ครับ แต่แปลกตรงที่ไม่ไม่ได้ใช้Thermal pad นี่สิ ใช้แต่ซิลิโคนทาทั้งเม็ดแรม และ gpu

Comment

Originally posted by kron_sama View Post

ใช่ครับ แต่แปลกตรงที่ไม่ไม่ได้ใช้Thermal pad นี่สิ ใช้แต่ซิลิโคนทาทั้งเม็ดแรม และ gpu
            หมายถึงทาซิลิโคนแทน thermal pad ตรงแรมกับภาคจ่ายไฟเลยหรือ

มองแล้วระยะมันได้สัมผัส heatsink ไหมครับ ลองส่องดี ๆ

https://wccftech.com/review/gigabyte...card-review/4/

Comment

ขอดูรูปหน่อยครับอยากเห็น ทาซิลิโคนเม็ดแรม

Comment

ผมก็ทำงี้แหละเวลาซื้อการ์ดมือ 2 หมดประกัน ทำความสะอาดแล้วเปลี่ยนซิลิโคนดีๆ เม็ดแรม+ภาคจ่ายไฟเปลี่ยนด้วย เอาแผ่นหนา 1mm น่าจะใช้ได้กับทุกใบ

หลังเหมืองแตกรอบก่อนผมก็ไปหาซื้อการ์ดที่เขาบอกว่าพังมา เลือกตัวที่ใช้ๆไปแล้วดับนี่แหละ เอามา 10 ใบ ทำความสะอาดเปลี่ยนซิลิโคน ใช้ได้ อย่างเย็น แล้วขายต่อ

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                  ผมก็ทำงี้แหละเวลาซื้อการ์ดมือ 2 หมดประกัน ทำความสะอาดแล้วเปลี่ยนซิลิโคนดีๆ เม็ดแรม+ภาคจ่ายไฟเปลี่ยนด้วย เอาแผ่นหนา 1mm น่าจะใช้ได้กับทุกใบ

หลังเหมืองแตกรอบก่อนผมก็ไปหาซื้อการ์ดที่เขาบอกว่าพังมา เลือกตัวที่ใช้ๆไปแล้วดับนี่แหละ เอามา 10 ใบ ทำความสะอาดเปลี่ยนซิลิโคน ใช้ได้ อย่างเย็น แล้วขายต่อ
                  จขกท. เหมือนจะทาซิลิโคนโดยตรงที่เม็ดแรมแทนน่ะครับ

Comment

GPU หน้าสัมผัสมันแนบสนิทกับซิงค์มากกว่าครับ กระดาษ A4 บางๆยังแทบผ่านไม่ได้ จึงใช้ thermal paste

ส่วนเม็ดแรมถ้าเอา thermal pad ออกจะเห็นช่องว่างอยู่ เว้นจากซิงค์มันออกแบบมาโดยเฉพาะที่จะแนบติดไปเลย

แต่ทั่วไปก็ใช้ thermal pad นั่นแหละ เพื่อประสานช่องว่างและส่งต่อความร้อน

การ์ดบางยี่ห้อที่ทำซิงค์กากๆมาขาย ซิงค์อะมีนะ แต่ลงไปไม่ถึงเม็ดแรม ต้องโมเพิ่ม ผมเคยเจอมาละ อนาถสุดๆ

Comment

รอชมตอนลื้ออีกรอบ คราวหน้า

Comment

เทส furmark น่าจะยังไม่เหนผล
                        ลองเทสเล่นเกมที่กิน VRAM เยอะ ๆ
                        ถ้ามีปัญหาเม็ดแรมหรือภาคจ่ายไฟร้อน ภาพมันอาจจะแตกไม่ก็เกิดลาย

Comment

ตอนนี้ใช้ชุดน้ำลง GPU ไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ มี พัดลมเป่าเม็ดแรม

Comment

ทำเป็นคลิปลงยูทูปได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                              เทส furmark น่าจะยังไม่เหนผล
                              ลองเทสเล่นเกมที่กิน VRAM เยอะ ๆ
                              ถ้ามีปัญหาเม็ดแรมหรือภาคจ่ายไฟร้อน ภาพมันอาจจะแตกไม่ก็เกิดลาย
                              จริงครับ สมัยเล่นการ์ดเหมือง R9 290 เทส furmark ผ่านหมดหรือเล่นเกมทั่วๆไปก็ปกติ แต่มาเจอ unigine valley 2.0 ภาพแตกกลางเทสเลย แต่สมัยนี้คงต้องหาตัวใหม่ๆ เพราะbenchmarkเก่าๆมันก็ไม่ได้เรียกใช้คำสั่งใหม่ๆ

พวกการ์ดเหมือง แบบอาบน้ำมาแล้ว บางทีก็จะยังพอเห็นคราบน้ำมันsiliconeละลายติดpcb อยู่บ้าง เหมือนจะล้างไม่ออกนะ แต่heatsink นี่แบบไร้ฝุ่นเลย

Comment

Working...
                              X