Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยชี้แนะ Asus EAX1900 ทีครับ มีข้อสงสัย 2 อย่างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยชี้แนะ Asus EAX1900 ทีครับ มีข้อสงสัย 2 อย่างครับ

คือเพิ่งปายซื้อต่อการ์ดเพื่อนมาครับ มีข้อสงสัยว่า การ์ดตัวนี้ ความร้อนมันสูงมากเลยครับ เปิดเครื่องมาใหม่ๆ ก้อจะ 50 แล้วครับ เล่นเกมส์หนักหน่อย อุณหภูมิ 76 น่ะครับ ถ้าหนักๆๆเลย จอจะฟ้าเลยครับ แล้วก้อมีข้อสังเกตุอีกอย่างว่า ทำไม GPU Core Clck ที่อ่านจาก โปรแกรม GPU-Z อ่านได้ ในหัวข้อ Sensors อ่านได้ 499.5 MHz ส่วนที่อ่านจาก RivaTuner มันได้ 621 MHzอ่ะครับ ก้อเลยสงสัยว่า จะเชื่ออันไหนดี คือผมก้อเพิ่งหัดลองดูครับ ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดอารายปาย ยังไง ขอความกรุณาเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับ อ่ะ!! แล้วก้ออีกอย่างนึงครับ เพาเวอร์ซัฟพาย ผมยังเดิมๆครับ เห็นว่าต้องเปลี่ยนลูกใหม่ อย่างน้อย 450W กระแส 30A ถ้ายังไง ช่วยชี้แนะทีนะครับ เด่วผมเซฟรูปให้ดูนะครับ
    Attached Files

ที่ว่าเล่นหนักๆแล้วจอฟ้าเป็นไปได้ที่ PSU load ไม่พอครับ เพราะตัวนี้ก็ใช้ไฟเอาการอยู่ ส่วนความร้อนลองปรับรอบพัดลมดูครับ

Comment

อ๋อ เด่วว่าจะลองเปลี่ยน PSU ดูครับ ขอบคุณหลายๆครับ ว่าแต่ว่าแล้ว ที่โปรแกรมมันโชว์ค่า GPU Core ล่ะครับ มันแตกกันไหมนะ

Comment

ประหยัดพลังงาน จบข่าว ที่มันต่ำแบบนั่น

Comment

ที่ว่าประหยัดพลังงาน ถ้างั้นแสดงว่าถ้าเราเล่นเกมส์ มันก้อจะเพิ่มขึ้นมาตามเราใช้งานน่ะหรอครับ อืม ขอบคุณครับ T_T

Comment

x1950pro ครับ วันนี้อากาศเย็นหน่อย ไม่งั้น 50หน่อยๆ Idle อิอิ
            Attached Files

Comment

อ่อ ดูจาก rep5 พัดลมหมุน 73 เลยหรอ ตั้งเองหรือว่ามัน Autoอ่ะครับ ถ้าของป๋มร้อนได้อย่างนี้ก้อดีนะนี่ T_T

Comment

Originally posted by NoMoreTear View Post
                อ่อ ดูจาก rep5 พัดลมหมุน 73 เลยหรอ ตั้งเองหรือว่ามัน Autoอ่ะครับ ถ้าของป๋มร้อนได้อย่างนี้ก้อดีนะนี่ T_T
                ตั้งเองครับท่าน config ให้มันตายตัวเลย เปิดเครื่องมาก็ 73% ไม่งั้น 80+ ครับ ตอนเล่นเกม

Comment

แล้วจะปายแก้ยังไงอ่ะครับ ที่ว่าประหยัดพลังงาน หรือว่า ปล่อยไว้แบบนี้อ่ะดีแล้วครับ

Comment

ไว้แบบนี้แหละครับ ของผมก็เป็น เล่นเกมส์ยังปู้ดปร้าด

Comment

ปล่อยไว้งั้นแหละครับ ไม่ต้องไปซีเรียส การ์ดมันรับไหว แต่ถ้าเครียดไปปรับเอาก็ได้ครับ

Comment

อืม ก้อแรงดีนะ แต่ตะกี้เล่นหนักๆแล้วดับเลย T_T

Comment

อะไรดับหรือครับ ?

Comment

เมื่อวานเล่นเกมส์ Cabal สัก 1ชม. ได้น่ะครับ ประมาณว่า อยู่ก้อ เครื่องดับเฉย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ความร้อนหรือเปล่านะ เพราะพอเปิดมาอีกที เปิด GPU-Z การ์ดจอร้อน 75c+ กะอีกอย่าง PSU ยังไม่ได้เปลี่ยน T_T วันนี้ว่าจะลองเล่นเกมส์ยาวๆอีกที ดูสิจะดับไหม

Comment

*-* 75 องศาเหรอ ของผมขึ้นไปถึง 80 กว่าๆ ยังโอเลยครับ น่าจะ PSU จ่ายไม่ไหวหรือเปล่า ?

Comment

Working...
                              X