Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงกะ gpu clock ของ hd4850 palit(กระทู้เก่าเป็นไรไม่รู้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงกะ gpu clock ของ hd4850 palit(กระทู้เก่าเป็นไรไม่รู้)

คือเวลาใช้งานไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับแต่พอกดเข้า ccc เเล้วมีบางอย่างที่ทำให้ฉงนครับคือ
    ไอ dialog box ที่เขียนว่า current clock setting
    มันเเสดงความเร็วของ gpu เป็นสองอย่างเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาระหว่าง 500ไป650
    คืองงมากเลยว่าเกิดจากอะไรหรือว่าเพื่อนๆมีใครเป็นเหมือนผมรึป่าว

ปล.ไม่เคย overdrive มันเลยนะ - -

ผมว่าน่าจะเป็นการประหยัดพลังงานของตัวการ์ด ครับ เพราะสังเกตจากตัว activity รูปแรก 13% รูปที่สอง 0% อาจจะคล้ายกับ CPU ผมลองเลือกโหมด Portable/Laptop ความเร็วคล๊อกของ CPU ของผมลดลงจาก 1.73 GHz==>730MHz แล้วไฟที่ใช้คอร์ของ CPU ก็ลดลงคับผม

Comment

รอคนอื่นเเจงด้วยดีกว่า
      ขอบคุณเรปบน

Comment

รอคนอื่นเเจงด้วยดีกว่า
        ขอบคุณเรปบน

Comment

ช่ายครับ.......โหมดประหยัดไฟ
          ลองเข้าเกม แล้วออกมาดูสิครับ

Comment

เทคโนโลยี Powerplay ครับมันจะลดความเร็ว core/mem ลงครับถ้าตัว GPU ไม่ได้ถูกเรียกใช้งานหรือใช้งานไม่หนัก เพื่อช่วยลดความร้อน และประหยัดพลังงานรวมถึงช่วยลดเสียงรบกวนจากพัดลมด้วยครับ โดยเทคโนโลยีนี้มีมาตั้งแต่ HD3xxx แล้วครับ แต่ถ้าเป็นการที่ไม่ใช่ ref การ์ดอย่าง EAH3870 ที่ผมใช้อยู่มันจะลดแค่ความเร็ว core เท่านั้นครับแต่ตอนที่ใช้ตัว ref ของ powercolor นั้นลดทั้ง core/mem ครับเสียงพัดลมเงียบมากๆ

http://atitech.ca/products/powerplay/index.html

Comment

Working...
            X