Announcement

Collapse
No announcement yet.

พูดถึง Asus HD3870 VS XFX 8800GT หน่อยครับ(ความรู้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พูดถึง Asus HD3870 VS XFX 8800GT หน่อยครับ(ความรู้)

ขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่ได้ล่อเป้านะครับ แค่อยากหาความรู้เพื่อนเป็นการประกอบการตัดสินใจ

อยากให้ทุกๆ ท่าน พูดถึงข้อดี และข้อเสีย ของการ์ดทั้ง 2 ตัวนี้ จากทั้ง 2 ค่าย หน่อยครับ

Asus HD3870 DDR4 ราคา ณ ปัจจุบัน 3790 บาท

และ XFX 8800GT Alpha Dog ราคา ณ ปัจจุบัน 4100 บาท

พูดถึงในหัวข้อ
    1.ความคุ้มค่า
    2.ความร้อน
    3.ความประหยัดพลังงาน
    4.ปัญหาที่อาจจะมี

ช่วย ๆ ผมหน่อยนะครับ เมื่อวาน ไปสืบราคามาแล้ว ยังตัดสินใจไม่ได้

ต้องกลับมาหาข้อมูลเพิ่ม เท่าที่ผมรู้ตอนนี้คือ เป็นมวยรุ่นเดียวกัน แทบจะไปต่างกันเลย
    มันเลยยิ่งทำให้ผมหนักใจ

ขอบคุณครับ !

ดัน ๆ

Comment

1 แล้วแต่คนชอบครับ ความคุ้มค่าน่าจะใกล้ๆกัน แต่ 8800gt แรงกว่าแต่ก็ไม่ได้ทิ้งมาก
      2 ความร้อน ใช้ได้ไม่ดับไม่ค้างก็โอเค ดูพวก non ref ก็จะเย็นกว่า
      3น่าจะกินไฟใกล้ๆกัน
      4ati อาจจะมีปัญหากับเกมเก่าๆบ้าง แต่ภาพสีที่ได้จะสวยกว่า nvidia แต่ nvidia เล่นเกมก็แรงกว่า

Comment

1.ความคุ้มค่า - เท่ากันครับ คุณภาพต่อราคา 8800GTเล่นเกมแรงกว่านิดหน่อยแต่ HD3870 สีสวยกว่าและราคาถูกกว่าราวๆ 300 กว่าบาท
        2.ความร้อน - ไอ้มวยคู่นี้ร้อนพอๆกันเลยครับ
        3.ความประหยัดพลังงาน - HD3870 กินไฟมากกว่า 8800GT กระจึ๋งนึง
        4.ปัญหาที่อาจจะมี - พร้อมที่จะมีทั้ง 2 จ้าวละครับ เพียงแต่ช่วงนี้ ATi เค้าจะมีปัญหากับพวก HD4XXX แต่ HD3XXX เค้าเคลียร์ปัญหาเรียบร้อยแล้ว
        ส่วน nVidia ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหานะครับ เช่นไดร์เวอร์ Forceware 177.92 - 178.13 ที่มีปัญหากับ พวก วินโดว์ดัดแปลง ซึ่งอันนี้เป็นส่วนน้อยที่จะเจอครับ แบบเล่นแล้งเด้ง สีเพี้ยน

Comment

XFX 8800GT Alpha Dog ราคา ณ ปัจจุบัน 4100 บาท แรงดีไม่มีตก แต่ถ้าชอบ ATI ก็เล่นได้ครับ ทิ้งกันไม่มาก

Comment

:/ แต่ผมว่า 8800 กินไฟมากกว่าไม่ใช่หรือดูผลทดสอบจากในเว็บนะ :< 3870 กินน้อยกว่านิ ไม่ใช่เหรอครับ ?

Comment

3870 รองรับ DX10.1 Shader 4.1

8800GT รองรับ DX10 Shader 4.0

Comment

คู่มวยในอดีต เลยคับคู่นี้

Comment

-8800gt แรงกว่า Hd3870อยู่นิดหน่อย ในบางเกมเท่านั้นที่ 3870 แรงกว่า
                  -3870 DX10.1 Shader 4.1
                  8800GT DX10 Shader 4.0 อย่างที่คุณInspiralบอก
                  -ตอนidle HD3870กินไฟน้อยกว่า แต่พอfullload ก็กินไฟเยอะกว่า
                  -driver แจ่มทั้งคู่แล้ว

Comment

จัดปาย...เก่า...แต่แรง!!!

Comment

สูสี กันจิงๆ

Comment

3870=9600GT

ปล.อย่าด่าผมละ

Comment

ชอบอันไหนเลือกอันนั้น

แต่ผมเลือก 8800GT ^^

Comment

XFX 8800GT

Comment

เขียว

Comment

Working...
                              X