Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคโนโลยี CUDA ปริศนาวันโลกาวินาศ!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by dragon_horse View Post
    เอ..ถ้าจำไม่ผิด/เข้าใจไม่ผิด...เคยอ่านจาก FUTURE GAMER บอกว่า
    CUDA และ PHYSX จะใช้งานได้กับ GPU G92 ขึ้นไปน่ะครับ
    เช่น GF8800GT(G92) 9800GTX/9800GTX+
    ส่วน GF8800GTS(G80) 8800GTX 8800ULTRA ไม่รองรับการใช้งาน
    สำหรับของท่าน จขกท. 8800GTS 320BIT นี่ มัน G80 หรือ G92 ล่ะครับ
    เป็น G80 ครับผม แต่เท่าที่อ่านมา เห็นเขาบอกว่าใช้ได้ตั้งแต่ G80 นี่คับ

Comment

Originally posted by ez2q2031 View Post
      ลองไปโมฯ เป็น Quadro FX4600 ดูสิครับ เผื่ออะไรๆจะดีขึ้น
      แหะๆ เรื่องของเรื่องคือยังอยากเล่มเกมส์ไปด้วยอ่ะคับ (สร้างแรงบันดาลใจไง )

Comment

Originally posted by veera3000 View Post
        ตอนนี้ ATI ก็มีเทคโนโลยีแบบ CUDA อยู่ชื่อว่า สตรีมโพรเซส อะไรซักอย่าง เข้าไปดูที่เวปได้นะคับแต่หลังจาก แอปเปิ้ลเปิดตัว OpenCL ทางฝั่ง ATI ก็หันไปหาเทคโนโลยี OpenCL จากแิอบเปิ้ลแล้วนะคับ ซึ่งเป็นมาตราฐานเปิด เหมือน OpenGL หลักการก็เหมือนกับ CUDA แหละคับ เพียงแต่ว่า OpenCL จะเป็นมาตราฐานกลาง จากการค้นดูคร่าวเห็นว่ามีโลโก้ของ Nvidia โผล่ขึ้นมาด้วยนะคับ ในอนาคตเทคโนโลยีของแต่ละค่ายอาจหันมาหามาตรฐานกลางก็ได้เพราะเป็นการง่ายที่จะเข้าถึงโปรแกรมเมอร์ ที่ไม่ต้องเลือกค่ายใดค่ายหนึ่งทำให้เกิดข้อจำกัดในการพัฒนาคับ
        http://www.blognone.com/node/8562
        http://en.wikipedia.org/wiki/OpenCL
        http://www.eweek.com/c/a/Desktops-an...ft-DirectX-11/
        โอ้ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับข้อมูล

Comment

ความรู้ืำทั้งนั้น จดๆๆ

แล้วสรุป 9800GTX+ ของผมมันจะเกี่ยวข้องอะไรกับ CUDA บ้างอะ

Comment

ฟามรู้ทั้งนั้น

Comment

Originally posted by sumnurgrug View Post
              เป็น G80 ครับผม แต่เท่าที่อ่านมา เห็นเขาบอกว่าใช้ได้ตั้งแต่ G80 นี่คับ
              ผมว่าก็น่าจะใช้ได้ตั้งแต่ G80 นะครับ เพราะ FX4600 มันก็ Based On G80 อ่ะ

Comment

Originally posted by sumnurgrug View Post
                อันนี้คอนเฟิร์ม

Comment

Originally posted by ez2q2031 View Post
                  ผมว่าก็น่าจะใช้ได้ตั้งแต่ G80 นะครับ เพราะ FX4600 มันก็ Based On G80 อ่ะ

Originally posted by estrellas View Post
                  อันนี้คอนเฟิร์ม
                  โอ้ อย่างนี้ก็ใจชื้นครับ (ฟู่ เกือบได้ซื้อใหม่แล้วสิเรา )

Comment

ถ้าจะไำด้ใช้ ก็คงต้องโปรแกรมบีบไฟล์บางแบบ เช่น bzip2 ที่ถูกเขียนโปรแกรมให้ใช้พลังประมวลผล GPGPU ได้

Comment

พอฝันกลางวันเสร็จ ผมก็ลงมือดาวน์โหลดไฟล์ข้างต้นลงมาติดตั้งทันที ด้วยความเข้าใจว่าคงเหมือนการติดตั้งโปรแกรมทั่วๆไป พอติดตั้งทั้งหมดเสร็จ รีสต๊าตเครื่อง........
                      .....
                      .
                      .
                      .
                      ....
                      .....
                      ......
                      ........
                      .......... ผ่าง! จอฟ้าครับพ่อแม่พี่น้อง!!!!!

คุณแค่ลืม uninstall driver ของเก่าออกนะครับ
                      ถ้าเอาออกลงใหม่ก็จบครับ

Comment

Working...
                      X