Announcement

Collapse
No announcement yet.

9500GT สำหรับร้านเกม เหมาะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมจะใช้ ECS Black ver.1.1 vga onboard เอาเกมส์ online ไหวไหมครับในความละเอียด 1280*1024 เช่นพวก pvp lineage เป็นต้น แล้วแรมใส่แถวเดียว 2g ดี หรือว่า 2 แถว แถวล่ะ 1g ดีครับ กะรอสักปีหน้าค่อยซื้อการ์ดจอมาอัพเกรดเพิ่มอ่ะ

Comment

Originally posted by tongtonk View Post
      หลายๆคนที่แนะ 4670 ผมคิดว่าคงแนะในมุมของผู้เล่น ไม่เข้าใจมุมของร้านค้า
      เครื่องส่วนตัวที่บ้าน คุณเล่นเอง แก้ไขเองได้ตลอด จะใช้ 4670 ก็คงไม่มีปัญหา
      ลองนึกถึงร้านค้าซิ ถ้าลูกค้าเข้ามาเล่นแล้วเปิดเกมมาเจอเกมมีปัญหาเพราะ Driver เค้าจะรู้สึกยังไงกะร้านนั้น
      ร้านค้ามีเครื่องหลายเครื่อง แต่ละเครื่องบางครั้งคนเล่นก็เล่นเกมแตกต่างกันไป
      ลูกค้าคนใหม่มาก็อาจมาเล่นอีกเกมนึง โอกาสที่จะเจอปัญหา driver ที่ลงไว้ไม่เหมาะกะเกมนั้น มีแน่ๆครับ
      driver ของ ati ก็รู้ๆอยู่ ต้องมีไว้หลายๆเวอร์ชั่น ไม่เหมือนของ ค่ายเขียว driver เดียวเล่นได้ตลอด
      ถึงจะมีปัญหาก็แก้ได้ง่ายกว่า ไม่จุกจิกเหมือนค่ายแดง
      ถ้าเปิดร้านแล้วต้องคอยมาพะวง คอยแก้ปัญหา แต่ละเครื่อง คงไม่ไหวมั้งครับ

ที่สำคัญ คนมาร้านเกม เน้นเล่นเกมครับ ไม่เน้นดูหนัง
      ตอนเดินซื้อการ์ดจอทุกร้านพูดเหมือนกันหมดว่าถ้าเน้นเฉพาะเล่นเกม ค่ายเขียวเล่นเกมดีกว่าครับ
      9500 เถอะครับ ... ถ้าเปิดร้านแล้วลูกค้าเจอเครื่องมีปัญหาเรื่องการ์ดจอขึ้นมา ไม่คุ้มครับ ชื่อเสียงเสียไปแล้ว
      ผมก็ไม่เห็น ATi มันจะเลวร้ายขนาดนั้นนิครับ ไม่งั้นการ์ดเค้าจะขายได้เหรอครับ ถึงขนาดกับชื่อเสียงเสียเลย ไปกันใหญ่แล้ว

Comment

9500GT ครับ

Comment

พมก็แนะค่ายเขียวคับ หรือถ้าท่านเจ้าของกระทู้ว่างๆจากเก็บตังส์ไม่มีไรทำก็ลองๆค่ายแดงคับ เพื่อมีไรให้ทำหนุกๆ

Comment

กระทู้ปักหมุดของ ATI คงไม่ได้มีไว้เล่นๆ
            ปัญหาของ ATI อ่ะ ไม่ใหญ่โตสำหรับผู้ที่มีความรู้ในระดับหนึ่ง แค่ใช้ driver ให้เหมาะ
            แต่เปิดร้านเกม บริการลูกค้า มีปัญหาน้อยย่อมดีที่สุด
            ไม่ใช่ว่า เกมใหม่ออกมา ก็ต้องมาลุ้นว่าจะมีปัญหามั้ย คอยหา hotfix มาแก้ไข

เครื่องเราเอง เล่นเองอ่ะ ยังไงก็ได้ มีปัญหาเราก็ไม่คิดอะไร ก็แก้กันไป เสียเวลา 1-2 ชม. เราก็ไม่คิดอะไร สนุกๆ
            แต่เปิดร้าน คงไม่สนุกมั้งถ้าลูกค้าหน้าหงิกตอนมาเล่นแล้วเจอปัญหาเข้าไป

กระทู้ปักหมุดของ ATI ไม่ได้มีไว้เล่นๆ

Comment

พมก็แนะค่ายเขียวคับ หรือถ้าท่านเจ้าของกระทู้ว่างๆจากเก็บตังส์ไม่มีไรทำก็ลองๆค่ายแดงคับ เพื่อมีไรให้ทำหนุกๆ

Comment

Originally posted by tongtonk View Post
                กระทู้ปักหมุดของ ATI คงไม่ได้มีไว้เล่นๆ
                ปัญหาของ ATI อ่ะ ไม่ใหญ่โตสำหรับผู้ที่มีความรู้ในระดับหนึ่ง แค่ใช้ driver ให้เหมาะ
                แต่เปิดร้านเกม บริการลูกค้า มีปัญหาน้อยย่อมดีที่สุด
                ไม่ใช่ว่า เกมใหม่ออกมา ก็ต้องมาลุ้นว่าจะมีปัญหามั้ย คอยหา hotfix มาแก้ไข

เครื่องเราเอง เล่นเองอ่ะ ยังไงก็ได้ มีปัญหาเราก็ไม่คิดอะไร ก็แก้กันไป เสียเวลา 1-2 ชม. เราก็ไม่คิดอะไร สนุกๆ
                แต่เปิดร้าน คงไม่สนุกมั้งถ้าลูกค้าหน้าหงิกตอนมาเล่นแล้วเจอปัญหาเข้าไป

กระทู้ปักหมุดของ ATI ไม่ได้มีไว้เล่นๆ
                ปักหมุดตั้งแต่ปีที่แล้วแล้วครับ 2007 ตอนนี้ 2008 Driver ATi มีปัญหาน้อยลงมาก ติดตั้งปั๊บก็ใช้ได้เลย และ ATi มี Road Map Driver ของตัวเองให้ถี่ขึ้นแบบ Nvidia ระยะยาวไม่น่าเกิดปัญหาครับ อยากให้คนที่ใช้ค่ายเขียวอย่างเดียวเปิดใจดูข้อมูลของค่ายแดงบ้างครับ จะสั่งแต่โค้กอย่างเดียวทำไมในเมื่อมีเป๊ปซี่เป็นอีกทางเลือกนึง
                Attached Files

Comment

หลายๆคนที่แนะ 4670 ผมคิดว่าคงแนะในมุมของผู้เล่น ไม่เข้าใจมุมของร้านค้า
                  เครื่องส่วนตัวที่บ้าน คุณเล่นเอง แก้ไขเองได้ตลอด จะใช้ 4670 ก็คงไม่มีปัญหา
                  ลองนึกถึงร้านค้าซิ ถ้าลูกค้าเข้ามาเล่นแล้วเปิดเกมมาเจอเกมมีปัญหาเพราะ Driver เค้าจะรู้สึกยังไงกะร้านนั้น
                  ร้านค้ามีเครื่องหลายเครื่อง แต่ละเครื่องบางครั้งคนเล่นก็เล่นเกมแตกต่างกันไป
                  ลูกค้าคนใหม่มาก็อาจมาเล่นอีกเกมนึง โอกาสที่จะเจอปัญหา driver ที่ลงไว้ไม่เหมาะกะเกมนั้น มีแน่ๆครับ
                  driver ของ ati ก็รู้ๆอยู่ ต้องมีไว้หลายๆเวอร์ชั่น ไม่เหมือนของ ค่ายเขียว driver เดียวเล่นได้ตลอด
                  ถึงจะมีปัญหาก็แก้ได้ง่ายกว่า ไม่จุกจิกเหมือนค่ายแดง
                  ถ้าเปิดร้านแล้วต้องคอยมาพะวง คอยแก้ปัญหา แต่ละเครื่อง คงไม่ไหวมั้งครับ

ที่สำคัญ คนมาร้านเกม เน้นเล่นเกมครับ ไม่เน้นดูหนัง
                  ตอนเดินซื้อการ์ดจอทุกร้านพูดเหมือนกันหมดว่าถ้าเน้นเฉพาะเล่นเกม ค่ายเขียวเล่นเกมดีกว่าครับ
                  9500 เถอะครับ ... ถ้าเปิดร้านแล้วลูกค้าเจอเครื่องมีปัญหาเรื่องการ์ดจอขึ้นมา ไม่คุ้มครับ ชื่อเสียงเสียไปแล้ว
                  ร้านเกมหลังมอ มีร้าน warp ใช้ทั้ง CPU AMD VGA ATI เลยครับ กลับไม่มีปัญหาดังกล่าวลูกค้าก็เล่นกันปกติ ปัญหาเรื่องเกมพวก online ก็คงจะมี cabal เกมเดียวนั่นแหละ นอกนั้นเล่นได้ปกติดีนะ

Comment

ผมอ่ะไม่ได้มีปัญหาอะไรกะ ATI หรอก ผมก็อยากลองใช้ เจอปัญหาแล้วถ้าแก้ได้ ก็จะได้เก่งขึ้น
                    แต่บอกแล้วไงว่า ในแง่ของเปิดร้านเกม ลดการเสี่ยงกะปัญหาได้ น่าจะดีที่สุด
                    กระทู้ปักหมุดของ ATI ทีแรกผมก็นึกว่าเป็นของการ์ดรุ่นเก่า ตัวใหม่ๆ ไม่น่าจะมีปัญหามาก
                    แต่ก็เห็นยังมีปัญหาอยู่เรื่อยๆ ปัจจุบันก็ยังคนเจอปัญหาเรื่อยๆ ในเรื่อง driver เลยไม่กล้าลองใช้

ในเมื่อของอีกค่ายไม่ค่อยเจอปัญหา โดยเฉพาะการเล่นเกม
                    โดยส่วนตัวก็เลยคิดว่า ก็ควรเลือกตัวที่ไม่ค่อยมีปัญหาดีกว่า
                    ร้านเกมคู่แข่งเริ่มเยอะ ร้านไหนมีปัญหา ลูกค้าหนีเลยครับ เค้ามีทางเลือกเยอะ
                    ผมก็คิดจะเปิดร้านเกม เคยคิดเรื่องนี้แล้วว่าจะเลือกค่ายไหน แค่เสนอแนวคิดตัวเองอ่ะครับ ไม่มีไรหรอก

Comment

Originally posted by Khow View Post
                      ร้านเกมหลังมอ มีร้าน warp ใช้ทั้ง CPU AMD VGA ATI เลยครับ กลับไม่มีปัญหาดังกล่าวลูกค้าก็เล่นกันปกติ ปัญหาเรื่องเกมพวก online ก็คงจะมี cabal เกมเดียวนั่นแหละ นอกนั้นเล่นได้ปกติดีนะ
                      ถ้าใช้ของอีกค่ายเล่นได้หมด ไม่มีปัญหา กะใช้ของอีกค่ายมีปัญหา 1 เกม
                      ในแง่ของคนเปิดร้าน ก็คงต้องเลือกค่ายไม่มีปัญหาอ่ะครับ

ป.ล. 1. cabal นี่เด็กๆเล่นเยอะนะครับ
                      2. อาจจะเพราะร้านพยายามเลือกเกมที่เล่นแล้วไม่มีปัญหามาลงก็ได้ครับ
                      3. ที่เห็นในกระทู้ปักหมุด มี cysis grid cabal rag dvmc4 ที่มีปัญหากะ ati บางเวอร์ชั่น

Comment

ในสายตาผม 9500 เหมาะกับร้านเกมมากเลยนะครับเพราะร้านเกมคงไม่มีใครมานั่งเล่น ใครซิกๆ หรอกครับอย่างมากก็เกมออนไลน์ให้ ไอ้อ่อน ที่กำลังจะเข้าไทยยังปรับสุดยังไหวเลยมั้ง ผมว่าตัวนี้คุ้มสุดในตอนนี้ส่วนสาเหตุที่ผมไม่เชียร์ 4670 เพราะ
                        1.มันเป็นของใหม่้เกินไปอาจจะมีบัคแล้วทำให้ร้านขาดรายได้ไปบางส่วนถึงจะบอกว่าเดี๋ยวก็มีแพทมาแก้ก็เหอะแต่ร้านเน็ทหนี้ที่กู้มามันไม่ได้รอเรานะครับปิดเครื่องไป 1ชม 10 เครื่องเงินหายไปอย่างน้อยๆก็ 100 บาทแค่ดอกเบี้ยมันไม่หายตามไปนิ

Comment

ถ้าใช้ของอีกค่ายเล่นได้หมด ไม่มีปัญหา กะใช้ของอีกค่ายมีปัญหา 1 เกม
                          ในแง่ของคนเปิดร้าน ก็คงต้องเลือกค่ายไม่มีปัญหาอ่ะครับ

ป.ล. 1. cabal นี่เด็กๆเล่นเยอะนะครับ
                          2. อาจจะเพราะร้านพยายามเลือกเกมที่เล่นแล้วไม่มีปัญหามาลงก็ได้ครับ
                          3. ที่เห็นในกระทู้ปักหมุด มี cysis grid cabal rag dvmc4 ที่มีปัญหากะ ati บางเวอร์ชั่น
                          แต่ร้านเขาก็เปิดปกตินี่ครับที่ผมเอามาพูดคือมันมีร้านที่ใช้อยู่จริงๆ แต่ไอ้ cabal เนี่ยมีปัญหากับ HD2xxx แต่รุ่นๆหลังๆมาไม่มีใครโวยแล้ว แล้วถ้าร้านเขาซื้อการ์ดใหม่ก็คงไม่เล่น HD2xxx หรอกครับ
                          ถ้า ATI มีปัญหาจริงเครื่องข้างๆผมมันทำไมเล่น cysis grid cabal rag dvmc4 ได้หมดครับลง driver ธรรมดาๆไม่ต้อง hot fix มากมาย ลงทีเดียวจบ ที่มั่นใจเพราะใช้อยู่ครับ เชื่อมั้ยว่าใช้ GF 9600GT เล่น Rag exe error อย่างบ่อยยิ่งกว่า ATI อีกเซ็งสุดๆยิ่งบนวิสต้ามีปัญหากับเกมออนไลน์หลายเกมมากครับผมก็ไม่เข้าใจค่ายเขียวเหมือนกัน

Comment

1.4670 กับ 3870 ไหนแรงกว่ากานคับ (ถ้า 3870 แรงกว่าตอบข้อ2ด้วย)
                            2.แล้ว 3850 แรงกว่าด้วยมะคับ

Comment

Originally posted by Khow View Post
                              แต่ร้านเขาก็เปิดปกตินี่ครับที่ผมเอามาพูดคือมันมีร้านที่ใช้อยู่จริงๆ แต่ไอ้ cabal เนี่ยมีปัญหากับ HD2xxx แต่รุ่นๆหลังๆมาไม่มีใครโวยแล้ว แล้วถ้าร้านเขาซื้อการ์ดใหม่ก็คงไม่เล่น HD2xxx หรอกครับ
                              ถ้า ATI มีปัญหาจริงเครื่องข้างๆผมมันทำไมเล่น cysis grid cabal rag dvmc4 ได้หมดครับลง driver ธรรมดาๆไม่ต้อง hot fix มากมาย ลงทีเดียวจบ ที่มั่นใจเพราะใช้อยู่ครับ เชื่อมั้ยว่าใช้ GF 9600GT เล่น Rag exe error อย่างบ่อยยิ่งกว่า ATI อีกเซ็งสุดๆยิ่งบนวิสต้ามีปัญหากับเกมออนไลน์หลายเกมมากครับผมก็ไม่เข้าใจค่ายเขียวเหมือนกัน
                              ไม่รู้ซิครับ ลองอ่านในกระทู้ปักหมุดซิครับ ไม่รู้เหมือนกันทำไมบางคนมีปัญหา ทำไมบางคนไม่มี
                              ทำไมวิธีแก้ปัญหาของอีกเครื่องนึงใช้ได้ แต่ใช้กะอีกเครื่องไม่ได้
                              แค่สรุปมาว่า เท่าที่อ่านๆมา มีเกมอะไรบ้างที่เค้ามีปัญหากัน

อาจเพราะกระทู้ปักหมุดเค้ามาโพสแกล้ง ATI มั้งครับ จริงๆมันคงไม่มีปัญหาอะไรหรอก

Comment

ไม่รู้ซิครับ ลองอ่านในกระทู้ปักหมุดซิครับ ไม่รู้เหมือนกันทำไมบางคนมีปัญหา ทำไมบางคนไม่มี
                                ทำไมวิธีแก้ปัญหาของอีกเครื่องนึงใช้ได้ แต่ใช้กะอีกเครื่องไม่ได้
                                แค่สรุปมาว่า เท่าที่อ่านๆมา มีเกมอะไรบ้างที่เค้ามีปัญหากัน

อาจเพราะกระทู้ปักหมุดเค้ามาโพสแกล้ง ATI มั้งครับ จริงๆมันคงไม่มีปัญหาอะไรหรอก
                                ตรงนี้ผมก็ไม่ทราบจนกว่าคุณจะได้ลองใช้ด้วยตัวเองครับ
                                แต่เกมออนไลน์เนี่ย onboard ก็เล่นได้ไม่ต้องง้อการ์ดจอ แต่ส่วนใหญ่มักมาจาก ccc ซึ่งถ้าติดตั้งปกติไม่ติดตั้ง ccc ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรแต่เครื่องข้างๆลง ccc ก็เล่นเกมออนไลน์ได้ทุกเกมครับ cabal ด้วย
                                แต่ปัญหาที่ร้านเกมเจอกันคือชอบไปลง windows ที่ mod มานั่นแหละปัญหาแล้วเป็นทั้ง ATI และ nVIDIA
                                ส่วนใหญ่ผมลง clean install และ ghost ไว้ครับ ปัญหาหลักมาจาก OS ครับ แต่ก็เห็นหลายร้านยังใช้ 7300GT ซะมากกว่าเพราะไม่แพงและเล่นเกมได้
                                Last edited by Khow; 15 Sep 2008, 16:43:09.

Comment

Working...
                                X