Announcement

Collapse
No announcement yet.

4850 บางทีจอดับ เป็นที่อะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by keranan View Post
    คือ สเปคเครื่องนะครับ

MB Gigabyte EP35 DS3R
    Ram 2 GB
    HD 320 GB
    VGA Powercoler HD ATI4850
    PSU Delux 500w

เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์เองอะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เวลาเล่นเกม Crysis Cabal พวกเนี้ย
    ทำไมบางทีเล่นอยู่ จอมันดับไปอะครับ คือเสียงยังอยู่ เพลงก็มีปกติ แต่จอLCD มันดับไปอะคับ
    ก่อนจะดับมันจะขึ้น Power Saving mode แล้วไฟที่จอก็เป็นสีส้มเหมือนปิดจออะครับ
    แต่เครื่องยังเปิดอยู่ปกติ ผมต้องรีสตาทลูกเดียวเลยอะ อยากรู้มันเป็นที่ไร

ความร้อน หรือ PSU มันไฟไม่พอครับ แต่เครื่องก็มีแค่นั้นอะ Delux 500W น่าจะเอาอยู่นะ

หรือเป็นที่วินโดว์อะครับ ผมใช้XP ตัวโม เป็น Vista Ultimate Pack3อะ
    อยากรู้จริงๆมันเกิดจากอะไรจะได้แก้ไข เซ็งมากเลยซื้อเครื่องมาใหม่หวังจะใช้งานดีๆมาเจอปัญหาตลอด เพื่อนใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เห้อ รบกวนบอกทีนะครับขอสาเหตุพร้อมวิธีแก้ด้วยก็ดีครับ
    ขอบคุณมากๆ
    น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับเคยเจอเหมีอนกันPowercoler
    เปลี่ยนใช้sapphireไม่มีปัญหา

Comment

ไม่ควรให้อุนหภูมิ เกิน 80 นะ ผมปรับพัดลม 40 เล่นๆ oblivion 5 ชม คอมดับเลย

เดวนี้ต้องปรับ 60

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
        CPU ไรงะครับ
        CPU E8200 Core2 Duo ครับ

ตอนนี้หลังจากที่อัพเดทBIOS แล้วยังไม่ดับ ผ่านมา4 ชมแล้วครับ
        กำลังลุ้นอยู่ เห้ออ
        ไดร์เวอร์ การ์ดจอที่ใช้อยู่นี่ของผมเวอร์ชั่น 8.7 โหลดจากหน้าเวปพร้อมตัว CCC มีใครใช้ตัวเดียวกับผมบ้างครับ
        แล้วที่บอกว่าเป้นที่ระบบประหยัดพลังงาน ไม่เกี่ยวหรอกครับ ผมปรับเป็น Never หมดแล้วครับ

มึใครมีปัญหาหรือเคยเจอ มาร่วมกันโพสไว้ครับ ผมจะได้หาทางแก้ต่อไป

Comment

ปัญหาเยอะจังครับ สุ้ๆๆคัรบ ผม ใช้ ตัวจ่ายไฟ บ้าน หม้อ 800วัต ยังอยุ่ได้เลยครับ T T

Comment

ท่าทางหายแล้วแน่เลย

Comment

ตอนนี้มันก็ยังไม่ดับอะ แต่ก็เล่นด้วยความหวาดระแวง มันกลัวๆไงไม่รู้ ใจนึงก็อยากรู้ว่ามันหายรึยัง

อีกใจก็ไม่กล้าเล่นนานกลัวมันดับอีก ขี้เกียจคิดวิธีแก้ เห้อออ

สรุป เล่นพักๆออก มันก็ยังไม่ดับ แหะๆ เข้ามาดูเรื่อยๆคับใครมีไรแนะนำเชิญเลยขอบคุณมากๆ

Comment

Originally posted by keranan View Post
                ตอนนี้มันก็ยังไม่ดับอะ แต่ก็เล่นด้วยความหวาดระแวง มันกลัวๆไงไม่รู้ ใจนึงก็อยากรู้ว่ามันหายรึยัง

อีกใจก็ไม่กล้าเล่นนานกลัวมันดับอีก ขี้เกียจคิดวิธีแก้ เห้อออ

สรุป เล่นพักๆออก มันก็ยังไม่ดับ แหะๆ เข้ามาดูเรื่อยๆคับใครมีไรแนะนำเชิญเลยขอบคุณมากๆ
                ดีใจด้วยครับ มันคงไม่ดับแล้วครับ !!

Comment

ผมเคยเป็นนะ แต่ไม่รู้เหมือนผมรึเปล่าของผมจะนานๆ ดับที ดับตอนเล่นเกมส์เหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าจอเสียเทสไปเทสมาเจอไม่เสีย พอเล่นเกมส์อีกหลายๆวันรอบนี้ดับยาวเลย ลอง Restart เครื่องก็มีเสียงเข้าปกติแต่จอไม่ขึ้นเลย งง

ผมเอะใจขึ้นได้การ์ดจอมันให้ dvi มา 2 พอตนี่หน่า เลยลองไปเสียบอีกอันนึงปรากฎว่า จอติดแล้ว สรุปได้ว่า พอต DVI มันเสียอย่างเดียวตัวการ์ดยังปกติโชคดีไป ไม่รู้ว่าอาการของ จขกท ตอนนี้เหมือนผมรึเปล่าพอต DVI กำลังจะลาโลก จขกท ลองเทสอีก พอตแล้วลองเล่นดูครับจอดับอีกไหม

ปล. ผมขอถามกระทู้นี่ตอเลยละกัน พอต dvi เสียอันนึงเอาไปเคลมเค้าจะเคลมให้ไหมอ่ะเพราะการ์ดก็ไม่ได้เสียใช้อีกพอตเล่นเกมส์ปกติ แต่ประกันยังเหลืออีกเยอะผมเลยคิดว่าให้การ์ดเสียค่อยไปเคลมหรือจะให้ผมไปเคลมตอนนี้เลยอ่ะ

Comment

ไอที่ไม่ดับนี่ยังไม่แน่นะครับ คือผมใจไม่ถึงที่จะเปิดนานๆดูว่ามันยังเป็นอีกไม๊

คือตอนนี้ใจมันเสียวไปแล้วครับ โหะๆ เลยยังไม่รู้ปกติรึยัง

แต่ก็นะ แก้ต่อไปคนอื่นใช้ได้ ทำไมผมจะใช้ไม่ได้ ถึงมีปัญหามันมาให้แก้ มันต้องมีทางออกดิคับ
                    ถ้าไม่มีทางออก เดียวผมไปออกทางเข้าแมร่งเลย อิอิ

ไปล่ะคับนอนขอบคุณมากๆสำหรับทุกคนพรุ่งนี้จะมาดูว่ามีคำแนะนำไรดีๆอีกไม๊

Comment

Originally posted by im View Post
                      เอาหัวเป็นประกันไม่เกี่ยวกับ psu แถวขึ้นPower Saving mode
                      อาการpsuไม่พอ ค้าง กับ จอฟ้าครับ อันนี้จอดับไปเฉยๆแต่คอมยังทำงาน เสียงยังมี แก้ตามนี้หายแน่นอน
                      คลิกขวาที่หน้าจอเดสท๊อป แล้วเลือก Properties แล้วไปเลือกที่แทป ScreenSaver จากนั้นคลิกที่ Power จะมีหน้าของ Power Option Properties จากนั้นเซ็ตที่ Power Scheme ให้เป็น Never ให้หมดแค่นี้ก็เรียบร้อยครับ
                      ยืนยันอีกคนว่าไม่ใช่เป็นที่ พาวเวอร์ครับ

แต่วิธีนี้ก็ใช้ไม่ได้นะครับ คลิกขวาที่หน้าจอเดสท๊อป แล้วเลือก Properties แล้วไปเลือกที่แทป ScreenSaver จากนั้นคลิกที่ Power จะมีหน้าของ Power Option Properties จากนั้นเซ็ตที่ Power Scheme ให้เป็น Never

อาการนี้คล้ายๆ ไฟจ่ายตัว Vcore หรือ Vmem ไม่พอ

ผมเคยเป็นตอนลากอ่ะครับ ถ้าใช้แบบเดิมๆ ก็ลองลดความเร็วลงมาดู ครับ

Comment

เห้อ แมร่งเป็นอีกแระ ไม่เข้าใจจิงๆ เป็นที่ไรวะ คนอื่นเค้าแก้หายผมแก้ไม่หาย

ไม่รู้อะไรกันหนักหนา ซื้อไรต้องมีปัญหาตลอด เบื่อโคตร

ปรับไรก็ไม่หาย อัพเดต ไบออสก็ไม่หาย ไดร์เวอร์ก็ไม่หาย เหลืออย่างเดียวลงวินโดว์ใหม่

แล้วท่านที่บอกว่า ปิด Express Gate มันปิดไงอะ ปิดตรงไหนบอกทีนะครับ
                        ลองแม่งทุกวิธีเลยย

สรุป เรือ่ง PSU จ่ายไฟไม่พอตัดทิ้งไปได้เลยใช่ป่ะคับ

Comment

ท่านลอง แตะ ๆ ตรง RAM ของ VGA ดูสิครับ ว่าร้อนหรือเปล่า....ถ้าร้อน นั่นแสดงว่า น่าจะใช่แล้วล่ะครับ เพราะผมก็เคยเป็น core GPU ก็ไม่ร้อนมาก แต่แตะที่เม้ด RAM แล้วร้อน

แก้โดยเปลี่ยนซิงค์ VGA ใหม่แล้วก็ แปะซิงค์ ที่ RAM ทุกเม็ดด้วย.....แต่มันยังเม้ด RAM มันยังพอที่จะถอดแปะซิงค์ได้ ก็ม่ต้องซื้อ ซิงค์ VGA

พอดีผม ไปเห็นกระทู้ในห้อง modify ก็เลยเอามาลองดู...แปะแบบนี้
                          Attached Files
                          Last edited by Skywalker-; 3 Aug 2008, 04:10:46.

Comment

ช่วยตอบ ทีคัร บเล่น bio shock แล้วหลุด เปนเพราะอะไรคัรบ
                            AMD5600+ 4850พลังสี แรมคิงตัน 4 GB Ecs a780GM-A psu บ้านๆๆคร้บ 550W เกมอืนไม่เปนนะคัรบ Crysis DMC4
                            อยากเล่นอะคับ TT

Comment

เห้อ แมร่งเป็นอีกแระ ไม่เข้าใจจิงๆ เป็นที่ไรวะ คนอื่นเค้าแก้หายผมแก้ไม่หาย

ไม่รู้อะไรกันหนักหนา ซื้อไรต้องมีปัญหาตลอด เบื่อโคตร

ปรับไรก็ไม่หาย อัพเดต ไบออสก็ไม่หาย ไดร์เวอร์ก็ไม่หาย เหลืออย่างเดียวลงวินโดว์ใหม่

แล้วท่านที่บอกว่า ปิด Express Gate มันปิดไงอะ ปิดตรงไหนบอกทีนะครับ
                              ลองแม่งทุกวิธีเลยย

สรุป เรือ่ง PSU จ่ายไฟไม่พอตัดทิ้งไปได้เลยใช่ป่ะคับ
                              นั่นนะสิครับอยากทราบด้วยกัน

Comment

ลองลด core/mem ลงมาครับ การ์ดท่านอาจตกQCมาก็เป็นได้ ^^

Comment

Working...
                                X