Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Slot PCI-Express 16X มันวิ่งแค่ 4X อ่ะ (มี AGP&PCI-E ในบอร์ดเดียวกัน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by เดา View Post
    บอร์ดตามข้างบน slot pci-ex วิ่งแค่ x4 เหรอครับ

ปล.เกือบซื้อแล้ว คนขายแนะนำ -*- แล้วยังบอกอีกด้วยว่า บอร์ดนั้นรองรับ SATAII
    ดีนะครับยังไม่ซื้อ
    เดี๋ยวนี้บอร์ดไหนๆมันก็รองรับSATAIIครับ คนขายนี่ทำไปได้

Comment

Originally posted by JRK View Post
      Slot PCI-Express 16X มันวิ่งแค่ 4X ความเร็วเท่า ๆ กันกับ AGP8X ครับ
      แบนวิดท์อยู่ที่ 2-4Gb/s เนี่ยแหละ จำมะได้ ส่วนความเร็ว 16X จะอยู่ที่ 8Gb/s นะ
      นานๆเห็นในนิทีนะคับพี่

Comment

หวัดดีครับทุกคน คิดถึงจัง อิอิ

Comment

ผมเคยใช้775Dual-vstaครับ คนที่กังวลเกี่ยวกับที่PCI-Eมันวิ่ง4Xนะครับ คือผมใช้กับ7900GS ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้DS4แล้วไม่ค่อยต่างกันเลยครับ 3Dmarkต่างกันประมาณ100แต้มเอง ไม่รู้สึกเลยครับว่า4Xหรือ16X แต่เรื่องที่เป็นจุดด้อยของChip VIA PT880คือเรื่องแรมครับ ควรใช้กับDDR1ครับเพราะใช้กับDDR2แล้วBandwithเท่ากันเลยครับ ยิ่ง667นี่น้อยกว่าDDR400อีกครับ แต่ก็ใส่ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

จริงครับ ว่าไม่มีปัญหา คะแนนก็ไม่ได้ทิ้งกันมาก เคยใช้มาอ่ะ 775 vsta เนี่ย - -

แต่ไปบอกใคร ไม่มีคนเชื่อเล้ย ว่าคะแนนไม่ห่าง

Comment

Originally posted by tassapon View Post
              จริงครับ ว่าไม่มีปัญหา คะแนนก็ไม่ได้ทิ้งกันมาก เคยใช้มาอ่ะ 775 vsta เนี่ย - -

แต่ไปบอกใคร ไม่มีคนเชื่อเล้ย ว่าคะแนนไม่***ง

ผมเชื่อครับ
              วันนี้พึ่งทดสอบคับ กับ ASUS P5VDC-X ขอผมครับ
              พอดี ได้ X850XT PCI-E มา

3D05 ได้ 6100 นิดๆ (เดิม ๆสเปคตามลายเซ็น ยกเว้นการ์ดจอครับ)

แล้วเอามาใส่บอร์ด PCI-E 16X ของเพื่อนดูครับ
              3D05 ได้ 6300 นิด ๆ (กับ CPU 940 + P5WDG2-WS และ system เอาของผมเทส )

*พอดีได้ของ 3 อย่าง จากในนี้ละครับ เลยเทสตั้งแต่หัวค่ำครับ Gecube X850XT (ของผม) CPU 940 + P5WDG2-WS (ของเพื่อน)*

ต่างกัน 200 ก่า ๆ น่าจะเป็น คะแนน มาจาก CPU ช่วยด้วยครับ แต่ถ้าใช้ CPU ตัวเดียวกัน เปลี่ยนเป็น บอร์ด 16X ไม่รู้ว่า จะ***งกัน ถึง 100 รึป่าว ละครับ
              Last edited by TWK.; 15 Dec 2006, 05:43:11.

Comment

มาสนับสนุน ว่า 775 vsta ถึงแม้ pci-e จะวิ่งแค่ 4x

แต่คะแนนที่ได้ไม่ต่างกันมาก กับ mb ที่มี pci-e 16x ครับ

คือเดิมผมใช้ e6300 + 775 vsta + 7600 gs แล้วเห็นว่า pci-e แค่ 4x

เลยลองเปลี่ยน mb เป็น p5b ซึ่งมี pci-e 16x นอกนั้นทุกอย่างเหมือนเดิม

ปรากฎว่า คะแนน 3dmark 06 ไม่ต่างกันมากครับ

Comment

มันก็รองรับ SATA 2 นั่นแหละคับ แต่วิ่งแค่ SATA 1 55555

Comment

775Dual VSTA PCI-E 4X

ผมลองใช้ดูเปรียบเทียบ กับ P5B-Deluxe คะแนนตู้ปลาในส่วนของ VGA ออกมาต่างกันประมาณ 15-20% ครับ

ส่วนเรื่องรองรับSATA2 มันก็ใส่ได้ครับ แต่วิ่งได้ SATA1 นะ คนขายเขาพุดไม่ผิดหรอก แต่เขาพูดไม่หมด

Comment

P5VDC-X ใส่ GALAXY 7300GT 256MB DDR-3 Top Model กับ
                      Spark GeForce 7300GT 256 DDR3 PCI-Express จะมีปัญหามั้ย
                      ใครเซียนตัวจริงช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณมากคับ

Comment

Working...
                      X