Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ p5k ใส่ ram kingston 1g/800 เปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่เคลมบอร์ด
    ก็คงต้องเคลมแรม

Comment

รายงานล่าสุด ใส่แรม dd2 512/533 ก็เปิดไม่ติดอ่าครับ เดี๋ยวเรื่องเทสแรมว่าเสียหรืเปล่า จะมารายงานผลตอนค่ำๆ ครับ

Comment

ตอนใช้แรมเก่า overclock มันหรือเปล่าครับ ลองตั้งค่าเป็นปรกติก่อน
        แล้วค่อยใส่แรมใหม่

Comment

ไม่ได้มีการ oc ใดๆ เลยครับ เพิ่งได้บอร์ดกะแรมมาครับ

Comment

มีเสียง bios ร้องไหมคับ

Comment

เคยเห็นว่ามันมีปัญหาเลือกแรมนะครับรู้สึกว่าจะเป็น Kingston value chip Micron D9 ครับไม่รู้มันงอแงพาลไม่รับของเจ้าของกระทู้ด้วยรึปล่าว

Comment

ตอนนี้ได้ขอสรุปแล้วครับ อย่างที่คุณ Ufat กล่าวไว้เลยครับ

เรือ่งของเรื่องคือ ทั้งบอร์ดและแรม ไม่ได้เสียสักกะอย่างเลยครับ แต่เหมือนกับว่าบอร์ดมันจะไม่รับแรม kingston 1g/800 chip hynix หน่ะครับ (แต่ถ้าใช้ kingston 1g/667 chip hynix ก็สามารถเปิดติดได้เหมือนกัน) ช่างเลยเสนอว่าลองเปลี่ยนยี่ห้อดู เลยเอาของ kingmax 1g/800 มาลองดู ปรากฏว่าเปิดติดครับ

สรุปคือ บอร์ดรุ่นนี้มันเลือกแรมครับ แต่ที่แปลกคือ อ่านดูในคู่มือ มันก็ระบุว่า support นี่สิ เลยเป็นอันงงครับพี่น้อง...แต่ก็ไม่ติดใจ เปลี่ยนใจลาจาก kingston มาใช้ kingmax ก็ได้ฟะ...อิอิ

ขอบคุณครับที่คอยช่วยตอบปัญหาครับผม

Comment

Originally posted by MyGopy View Post
                  รายงานล่าสุด ใส่แรม dd2 512/533 ก็เปิดไม่ติดอ่าครับ เดี๋ยวเรื่องเทสแรมว่าเสียหรืเปล่า จะมารายงานผลตอนค่ำๆ ครับ
                  อันนี้ไม่แปลกครับเพราะ P35 ไม่รองรับแรม 533 ครับ

Comment

Working...
                  X