Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อย(RAM)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อย(RAM)

เริ่มตรงนี้นะครับ คือตอนเซ็ท Bios ตอนซื้อมาเนี้ยผมไม่ได้เซ็ทด้วยตัวเองครับพี่เซ็ทไว้ ทีนี้ผมน่ะเลยลองเช็ค CPU-Z ดูช่อง Memory
    Chanal Dual
    DC Mode Symmeticc

DRAM Frequency (ประมาณ400.0 400.1 400.2)
    FSBRAM 2:3
    5
    5
    5
    18
    2T
    (ตามลำดับ)
    แต่แรมที่ซื้อมาใส่เนี้ยเป็นแรม 800MHz Cl4 (เขียนไว้ข้างกล่อง กับที่ตัวแรม)
    ของCorsair

ใช้กะบอร์ด GA-X38-DQ6
    Bios รุ่น Award Software International lnc.
    Version F4

แต่พอมาดูช่อง SPD ก็จะมีตารางมา(ซึ่งไม่บอกก็เห็นนะ)

ช่องแรกใส่มาจนถึงช่องหลังสุดครับ (ที่มีตัวเลขมี3ช่องจาก4ช่อง)
    ไล่ตามลำดับมาเรื่อยๆนะครับ T_T
    SPD Ext EPP

JEDEC#1 JEDEC#2 EPP#1

270MHz 400 MHz 400MHz
    4 5 4
    4 5 4
    4 5 4
    13 18 12
    15 22 22

1.8V 1.8V 2.100 V

อย่างเงี่ย ตกลงแรมผมมันตั้งไว้ CL 4หรือเปล่า เห็นใน SPD เป็นงี่ ใน Memory เป็นอีกแบบ งงจัด
    +ถ้าจะต้องปรับในBios ต้องเซ็ทที่ฟังชั่นไหนครับ

ปล. CPU-Z รุ่น1.44.1 ช่วยหน่อยครับ กำลังงงจัด T_T

ปรับไฟเป็น2.1V แล้วกดเป็น 4 4 4 12 2T เลยครับ

Comment

ปรับไฟที่ไบออสใช้ปะคับ ตรงฟังชั่นไหนครับ หาไม่เจอ

Comment

ฟังชั่นไหนหว่า หาม่ายเจอใครใช้บอร์ด Gigabye ไบออสคล้ายๆกานช่วยหน่อยงับ

Comment

400*2 ก็ 800 (DDR II 800)ครับผม
          ก็ตรงตาม Spec แล้วครับผม

Comment

ม่ายช่าย Cl งับ ค่าbus โดนแล้วแต่ Cl ยัง

Comment

ลงดูตามนี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=46772

Comment

Working...
              X