Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ASUS Z97 PRO GAMER กับ M.2 PCIe NVMe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ผมใช้ MSI/ASUS Z97
      แอบอิจฉา Z97 Asrock อย่างรุนแรง 5555
      ครับ m/b ช่วงนั้น เปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีพอดี เลือกยาก เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        ตั้งบูตเป็น os ได้ไหมครับ
        ได้ครับ

Originally posted by pastel2017 View Post
        เห็นบังซอลเทสต์กับ 4x หรือ 8x นี่แหละครับ ได้ 1,500+
        ใช่ครับ รู้สึกบอร์ดแกตอนเทสslot Pcie 2.0 วิ่งที่4x ครับ จากบอร์ดz77 ใช้ adapter

ผมใช้ MSI/ASUS Z97
        แอบอิจฉา Z97 Asrock อย่างรุนแรง 5555
        อิจฉาเหมือนกันครับ เดวว่างๆหาซื้อ adapterได้จะเทสช่องการ์ดจอ 3.0 ดูครับน่าจะวิ่งเตม แต่ถ้าช่องล่างสุด 2.0x4อาจจะวิ่งครึ่งนึง ^^

Comment

Originally posted by samza2 View Post
          ได้ครับ

ใช่ครับ รู้สึกบอร์ดแกตอนเทสslot Pcie 2.0 วิ่งที่4x ครับ จากบอร์ดz77 ใช้ adapter

อิจฉาเหมือนกันครับ เดวว่างๆหาซื้อ adapterได้จะเทสช่องการ์ดจอ 3.0 ดูครับน่าจะวิ่งเตม แต่ถ้าช่องล่างสุด 2.0x4อาจจะวิ่งครึ่งนึง ^^
          ผมกลัวว่าบอร์ดจะตั้งบูตไม่ได้นี่สิครับ

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
            ดูจากคู่มือช่อง m.2 กับ pcie x1 (PCIe1_1 กับ PCIe1_2) จะแชร์ร่วมกับ pcie x16 ช่องล่างสุดที่เป็น 2.0 x4 ถ้าเสียบ m.2 ลงไปที่ช่องของมันเลยจะได้แค่ 2.0 x2 ตามที่เข้าใจถูกแล้วครับ

แต่ว่าถ้าใช้การ์ดจอแค่ใบเดียวผมว่าหาการ์ดแปลง m.2 to pcie มาเสียบลงที่ช่อง pcie x16 ช่องกลางดีกว่าครับ m.2nvme จะได้วิ่งเต็มๆ

แต่ถ้าอยากให้การ์ดจอวิ่งเต็ม x16 จริงๆก็เอาการ์ดแปลง m.2 เสียบลงช่อง x16 ล่างสุดก็ยังได้ครับ วิ่งที่ 2.0 x4 เต็มๆเลย
            ตอนนี้ผมใช้ Z97 progamer ใส่ m2 กะการ์ดจออยู่ อยากถามว่า ผมจะใส่การ์ดไวไฟ intel ax210 ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by samza2 View Post
              สเป็ค MB: ASUS Z97 PRO GAMER รายละเอียด ---> Z97PRO_GAMER
              SSD M.2 PCIe NVMe ---> 250.GB SSD WD Black (WDS250G2X0C) M.2 PCIe NVMe

MB ตัวนี้จากที่เช็คและ Update bios แล้วมันรองรับ NVMe ละครับ
              แต่สงสัยว่า...

1.ถ้าใส่ไปในช่อง M.2 ของ MB ข้างต้นนี้ มันจะทำให้ slot PCIe1_1 กับ PCIe1_2 ปิดไป(2slotนี้เป็น PCIe2.0นะครับ) แล้วจะวิ่งแค่ x2 คือราวๆ 10GB/S ใช่ไหมครับ
              2.มันจะ Share bandwidth ของการ์ดจอไหมครับ แต่ดูจากรูปด้านล่างแล้ว มันวิ่งเข้าChipset z97เลย

3.จากที่ศึกษาค้นหาข้อมูลมา มันจะร้อน 50-70องศา +-อีกนิดหน่อย มันไม่ทำให้เสียไวใช่ป่ะครับ

*** ที่ต้องการใช้ M.2 PCIe NVMe ก็คือ จะได้ไม่เสีย port sata เพราะจะไว้เสีย Hdd Dvd drive ฯลฯ และเห็นว่ามันเร็วกว่า SSD sata ถึงบอร์ดมันจะรองรับไม่เต็มที่ก็เถอะ

ขอบคุณครับ
              ตอนนี้ผมใช้ Z97 progamer ใส่ m2 กะการ์ดจออยู่ อยากถามว่า ผมจะใส่การ์ดไวไฟ intel ax210 ได้ไหมครับ กลัวซื้อมาเสียเงินฟรี

Comment

Working...
              X