Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเจอ CPU เสียบ้างครับ อาการมันเป็นยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเจอ CPU เสียบ้างครับ อาการมันเป็นยังไง

พอดีก่อนหน้านี้มีปัญหาเปิดเครื่องแล้วตัดดับ ก็เลยหาของทุกอย่างมาเปลี่ยนแล้วเทสไล่ไปเรื่อยๆจนมีอย่างเดียวที่ไม่ได้เปลี่ยนก็คือ main board กับ cpu ก็เลยคิดว่าบอร์ดเสีย

เพราะ cpu เสียน่าจะเป็นไปได้ยาก เพราะไม่ได้ oc และใช้น้ำปิด เช็คอุณหภูมิตลอด เลยเอาบอร์ดไปซ่อมกับร้านๆนึง

ตอนแรกก็เอาไปแต่บอร์ดแต่เขาบอกว่าถ้า socket นี้ไม่เอา cpu มาด้วยจะรอนาน วันรุ่งขึ้นผมก็เลยเอา cpu ไปให้

จนวันนี้ที่ร้านโทรมาบอกว่าซ่อมเสร็จแล้ว แต่บอกว่า cpu ผมเสียด้วย ก็เลยถามกลับไปว่าบอร์ดเสียไหม เขาก็บอกว่าเสีย

สรุปคือเสียทั้งคู่

ทีนี้ผมก็เลยเริ่มกังวลใจด้วยเหตุผลว่า
    1.มันมีโอกาสมากขนาดไหนที่ CPU จะเสียโดยเครื่องใช้งานปกติทั่วไป ไม่ได้เอาไปลากอะไร
    2.เช็คอุณหภูมิตลอด ไม่เคยเห็นเกิน 70 ปกติอยู่ราวๆ 50-60
    3.ซิลิโคนบนกระดองไม่ขาด
    4.PSU ที่ใช้ก็น่าเชื่อถือในระดับนึง ไม่ได้ใช้บ้านๆ ถ้ามันมีปัญหา ทำไมอย่างอื่นถึงไม่พังก่อน (ผมเคยเจอ PSU เสียแล้วไม่รู้ ใช้ไปเรื่อยๆ HDD ไปก่อนอย่างแรกเลย)
    5.ตอนเกิดอาการ ใช้งานปกติ แค่ปิดแล้วเปิดใหม่ภายในเวลาไม่ถึง 20 วินาที (ตอนนั้นกดปิดเครื่องผิด) เปิดมาก็ไม่ติดซะแล้ว
    6.ไม่เคยมีอาการ blue screen มาก่อนนานมากก่อนที่จะมีปัญหา
    7.ร้านนี้บอกว่ารับซ่อมด่วนภายในวันเดียว แต่ตอนผมเอาไปส่งซ่อมบอกว่าต้องรอนานหน่อย ซึ่งนับถึงวันที่โทรมาวันนี้ก็ประมาณ 2 อาทิตย์

ทั้งหมดนี้มันทำผมความกังวลใจว่าผมจะโดนร้าน ฟันหัว หรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ไม่ได้เอา cpu ไปลองกับบอร์ดอื่นด้วย
    อยากขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆหน่อยครับ

อุปกรณ์ภายในเครื่อง
    1.CPU i7-4770
    2.MB : Gigabyte GA-Z87X-UD3H
    3.PSU : Seasonic M12II-750 EVO
    4.RAM : Corsair Vengeance 4*4GB 1600MHz
    5.VGA : Leadtek GTX-970 ref
    6.SSD : Deva's E240e 240GB
    7.HDD : Seagate 1TB
    8.Cooling : Corsair H80

หาบอร์ดมาสลับเทส ก็รู้ครับ
    ถ้ายังไม่สลับก็ฟันธงอะไรไม่ได้

ถ้าเทสเองแล้วยังหาสาเหตุไม่ได้จนเอาไปที่ร้าน
    ก็เข้าสู่กระบวนการซ่อมของร้านแล้ว คงไปบ่นอะไรไม่ได้
    ส่วนร้านจะฟันยังไงคงมาคิดเองไม่ได้ครับ ยังไงก็ไม่มีทางรู้
    หากเค้าซ่อมได้ ก็ต้องจ่ายค่าบริการตามตกลงกัน

ถ้าจะส่งถึงมือร้านแล้ว มานั่งกังวลทีหลัง ก็ไปเอาเครื่องคืนครับ หาบอร์ด หา cpu มาเทสเอง
    ซ่อมได้ขายต่อ ส่วนต่างไม่กี่ร้อย ได้ประสบการณ์ซ่อมเองด้วย

ส่วนใหญ่ ร้านเช็คไม่นานหรอก ถ้ามีของครบ เต็มที่ก็ 2 - 3 วัน
    ที่เกินอาทิตย์ ส่วนใหญ่ขี้เกียจครับ หรือทิ้งงาน ไปทำอย่างอื่น ที่ได้กำไรมากกว่า

Comment

ส่วนที่ระบุมา

1.มันมีโอกาสมากขนาดไหนที่ CPU จะเสียโดยเครื่องใช้งานปกติทั่วไป ไม่ได้เอาไปลากอะไร
      >>> มันเสียยากจริง แต่มีโอกาสเสีย บทจะไปก็ไปดื้อ ๆ เยอะแยะ

2.เช็คอุณหภูมิตลอด ไม่เคยเห็นเกิน 70 ปกติอยู่ราวๆ 50-60
      >>> เป็นเรื่องดีที่คุมความร้อนได้ แต่ปัจจัยอื่นนอกจากความร้อนก็มี

3.ซิลิโคนบนกระดองไม่ขาด
      >>> ถ้าแกะทาบ่อย ๆ แนะนำแกะ cpu แล้ว หาไฟฉาย+แว่นขยายมาส่องขาซอคเกตครับ ที่เปิดกันไม่ติด หรือ cpu มีปัญหาก็ขาล้ม งอ หักนี่แหล่ะ
      ปกติถ้ามันไม่ได้ร้อนผิดปกติอะไร ก็ไม่ต้องแกะเช็คบ่อย ๆ หรอกครับ

4.PSU ที่ใช้ก็น่าเชื่อถือในระดับนึง ไม่ได้ใช้บ้านๆ ถ้ามันมีปัญหา ทำไมอย่างอื่นถึงไม่พังก่อน (ผมเคยเจอ PSU เสียแล้วไม่รู้ ใช้ไปเรื่อยๆ HDD ไปก่อนอย่างแรกเลย)
      >>> psu ดีก็มีความมั่นใจขึ้นเยอะครับ แต่นอกจาก psu แล้ว ยังมีพวกไฟดับ ไฟกระชาก ไฟไม่นิ่งจากไฟบ้านด้วย ได้ใช้ ups ไหม
      เพราะผมก็ใช้ psu seasonic M12II ไฟกระชากจากการเทส ups ที่เสีย ก็ทำบอร์ดเสียจนส่งเคลมมาแล้ว

5.ตอนเกิดอาการ ใช้งานปกติ แค่ปิดแล้วเปิดใหม่ภายในเวลาไม่ถึง 20 วินาที (ตอนนั้นกดปิดเครื่องผิด) เปิดมาก็ไม่ติดซะแล้ว
      >>> ไม่บ่งบอกอะไรได้

6.ไม่เคยมีอาการ blue screen มาก่อนนานมากก่อนที่จะมีปัญหา
      >>> ฮาร์ดแวร์เสียหาย บางทีก็ไม่สัญญาณเตือนใด ๆ

7.ร้านนี้บอกว่ารับซ่อมด่วนภายในวันเดียว แต่ตอนผมเอาไปส่งซ่อมบอกว่าต้องรอนานหน่อย ซึ่งนับถึงวันที่โทรมาวันนี้ก็ประมาณ 2 อาทิตย์
      >>> มีหลายร้านให้เลือกครับ ซ่อมด่วนก็พวกเคสง่าย ๆ เคสเปิดไม่ติดมันต้องมีอะไหล่พร้อมเทส
      แค่ร้านไม่มีบอร์ด 1150 หรือ cpu gen 4 ในร้าน ก็ต้องไปหาหยิบยืมกันมาอยู่ดี
      ควรสอบถามตั้งแต่แรกว่ามีอะไหล่ไหม
      อย่างที่บอกถ้าตั้งใจซ่อมจริง ไล่เทสไม่นานหรอก ถ้ามีของ
      อันนี้อยู่ที่ตัวคุณเอง ว่าสื่อสารกันเข้าใจกับร้านไหม เรื่องระยะเวลาการซ่อม รวมถึงค่าใช้จ่ายโดยประมาณ

Comment

Cpu เสีย คือเปิดไม่ติดครับ

1.ใช้งานปรกติถ้าเสียคือซวยมากคับ ส่วนตัวเคยทำพังคามือไปแล้ว 2 ตัว เพราะ Oc
        2.บางตัว Oc ความร้อน ขึ้น 70-80 ยังใช้ปรกติ ครับ
        3.ซิลิโคน ขาดไม่เปนไร แต่เกินเน่า แน่นอน ถ้าไหลลง ซอคเก๊ต
        4.PSU ถ้าจ่ายไฟไป Cpu เกิน นี่กะพังได้
        5.ของผมเล่นๆ ไปละดับเอาดื้อ ๆ เลย...
        6.จอฟ้า ส่วนมากเหนแต่ Oc ไม่สเถียร ของท่าน ไม่ Oc เดายากคับ
        7.....ถถ.ถ.ถ.

ก่อนเอา Cpu ไปให้ร้าน น่าจะถ่ายรูปไว้ หรือหาตำหนิ ไว้เพื่อว่า กันร้านมันสับ Cpu นะครับ หากของเราไม่เสียจิง

Comment

ที่เจอกับตัวนะ i5-8600k

บูทเข้า Win 10 ไม่ได้ พอจะลงใหม่แล้วลงไม่ได้ เจอสาระพัดจอฟ้า ลอง win 7 64 ได้ แต่เล่นสักพักแล้วค้าง เจอ blue screen

ผมก็ไม่ได้หาข้อมูลก่อน เพราะใครก้บอกว่า cpu เสียยาก ไล่ตั้งแต่เปลี่ยนเมนบอร์ด ไม่หาย เคลมแรม ได้ของใหม่ซิงๆ ไม่หาย ก็ไม่เหลือใครแล้วล่ะครับ

psu ก็ใหม่ แถมไฟเหลือๆ ทั้งเมนบอร์ดก็มี cpu, ram ไม่เหลือใครแล้ว

สุดท้ายเสียเวลาไล่เทสต์ ทั้งๆที่ google ก็มีคนเคยเจอแบบนี้ ดันไปค้นแต่อย่างอื่น

เคลมเปลี่ยนของใหม่ 14 วันไม่ทัน แต่ก็เสียเวลาเคลมแค่ 10 วัน

Comment

cpu เสียได้ครับ แต่ยาก ที่เคยเจอนานแล้วครับและไม่เคย oc ด้วย อาการคือลงวินโดว์ไม่ได้ ทดสอบไปทุกอย่างยกเว้น cpu วนๆไปหาจนแทบหมดปัญญา สุดท้ายไปที่ร้านเครม ทดสอบกันใหม่ สรุป cpu เสีย อาการมันบอกยากครับ มีหลายอาการและอาการจะคล้ายๆกับตัวอื่นๆเสียด้วย

Comment

ถ้าภาคจ่ายไฟบอร์ดมีปัญหา มันมีโอกาสลาก cpu ลาโลกไปด้วยแน่ๆ
              เคยเอา cpu ตัวใหม่ไปเทสในบอร์ดที่เสีย สรุปลาก cpu ลงนรกไปด้วยกันเลย

Comment

ถ่ายรูป cpu ไว้อยู่ครับ + มีกล่องอยู่เลยน่าจะเช็คได้ เดี๋ยวยังไงวันเสาร์นี้จะไปรับ แล้วลองไปให้ JIB เช็คดูครับ ยังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ

Comment

Comment

เคยเจอ cpu เสีย ของ dell เช็ค dianostic ผ่าน แต่เข้า windows แล้ว bluescreen พอเปลี่ยน cpu เครื่องที่ปกติ มาเทสใช้ได้เฉย

อีกเคสนึง FX เปิดติด พัดลมหมุน แต่ภาพหน้าจอไม่ขึ้น (ไม่ใช่อาการขัด RAM นะครับ)

Comment

เคยเจอเสีย 1 ตัวครับ Intel I7 6700k อาการคือเล่นละ Blue ลง Win ใหม่ก็ไม่หาย เลยส่งไปเคลมที่ Synex เดือนกว่าๆได้ Cpu ตัวใหม่มาตั้งแต่นั่นก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย
                      จริงๆแล้ว CPU เองเสียยากครับ น่าจะเป็นอุปกรณ์ที่เกิดปัญหาน้อยที่สุดก็ว่าได้ แต่อย่างว่าถือว่าของอย่างนี้มันต้องมี ดวง ด้วยจริงๆ

Comment

Working...
                      X