Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะ ว่าเป็นที่อะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กำลังโหลด 3DMark06 อยู่ค่ะ ไว้เดี๋ยวลองทดสอบดูก่อน

Driver การ์ดจอตอนแรกใช้แผ่นที่แถมมากับการ์ดจอค่ะ เป็นเวอร์ชั่นเก่า
    พอมีปัญหาก็ลองไปโหลดเวอร์ชั่นใหม่มา แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่อะค่ะ

Comment

ลองใช้ 3DMark แล้วค่ะ ระหว่างการทดสอบภาพไม่มีปัญหาค่ะ สวยเนียนราบรื่นดี

ผลการทดสอบค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้างอะค่ะ (ดูไม่เป็น - -)

อืม สงสัยนิดนึงค่ะ มีความเป็นไปได้มั้ยค่ะ ที่ว่าอาจเพราะ Power supply จ่ายไฟไม่นิ่ง เลยทำให้เกิดอาการแบบนี้
      Last edited by mayuma; 11 Mar 2008, 00:25:30.

Comment

อืมสเปคเธอนี่คล้ายเครื่องเราเลยนะ(ตามลายเซ็น) เกมลูน่าผมก็เล่นนะ ยังไม่พบปัญหาอาการแบบคุณเลย ผมใช้ไดร์เวอร์เวอร์ชั่น 169.21 นะ ส่วนเครื่องก็เดิมๆไม่ได้ไป overclock อะไรมัน ถ้าเป็นอยู่เกมเดียวลองเข้าเว็บบอร์ดไปถามพวกซัพพอร์ตของเกมดู เผื่ออาจเป็นที่เกมก็ได้นะ

Comment

ลองเข้าไปโพสในหมวดแจ้งปัญหาของเวบลูน่าแล้วอะค่ะ

ทาง Admin มาตอบประมาณว่า น่าจะเป็นปัญหาจากการ์ดจอของเราเองค่ะ - -

แต่ทดสอบกับโปรแกรม 3DMark แล้วภาพไม่มีปัญหาอะไร เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่การ์ดจอแล้วมังคะ

กระทู้นี้ค่ะ

Comment

ผมคิดว่าแรมvgaมันร้อนนะลองปรับรอบพัดลมvga ซัก75%ดูครับ

Comment

เอ่อ ปรับรอบพัดลม ไปปรับตรงไหนยังไงหรอคะ??

Comment

เ่อ่อ ผมว่ามันคงไม่ต้องไปปรับอะไรขนาดนั้นนะ ถ้าเล่นเกมอื่นแล้วไม่เป็น เกมอื่นที่กินสเปคสูงกว่าถ้าเล่นได้ปรกติ ก็คงไม่ใช่ที่การ์ดมีปัญหาแระ อาจจะเป็นบัคที่ตัวเกมไม่ซับพอร์ตไดร์เวอร์บางรุ่นก็ได้ อีกอย่างเกมลูน่านี่ไม่น่าจะกินทรัพยากรการ์ดจอหนักขนาดทำให้การ์ดจอทำงานแบบ full load จนร้อนละมัง (สุดท้าย ถอดเอาการ์ดไปเสียบเครื่องอื่นเล่นดูว่าเป็นไหม)

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
                  เ่อ่อ ผมว่ามันคงไม่ต้องไปปรับอะไรขนาดนั้นนะ ถ้าเล่นเกมอื่นแล้วไม่เป็น เกมอื่นที่กินสเปคสูงกว่าถ้าเล่นได้ปรกติ ก็คงไม่ใช่ที่การ์ดมีปัญหาแระ อาจจะเป็นบัคที่ตัวเกมไม่ซับพอร์ตไดร์เวอร์บางรุ่นก็ได้ อีกอย่างเกมลูน่านี่ไม่น่าจะกินทรัพยากรการ์ดจอหนักขนาดทำให้การ์ดจอทำงานแบบ full load จนร้อนละมัง (สุดท้าย ถอดเอาการ์ดไปเสียบเครื่องอื่นเล่นดูว่าเป็นไหม)
                  มันคงไม่กินขนาดนั้นหรอกคับ
                  ผม AMD 3000+ เดิมๆ กะ 6200 TC ยังเล่น ลื่นเลยคับ

Comment

อาจจะเกิกจากฝุ่นที่เกาะครับ ผมก็เคยเป็น อุปกรณ์เก่าๆหลายปี บางทีก็เกิดที่เมนบอร์ด ลองเอามาเป่าฝุ่นดูครับ

Comment

สงสัยคงต้องลองเอาการ์ดไปเสียบเครื่องอื่นดูอย่างคุณ DeepThroath ว่าค่ะ (ไว้ค่อยแอบเอาไปลองที่ทำงาน -.-)

ถ้าลองแล้วมีอาการเดียวกันนี่แสดงว่า ตัวเกมไม่ support กับการ์ดจอรุ่นนี้ใช่มั้ยคะ??

Originally posted by I3ongI3aw View Post
                      อาจจะเกิกจากฝุ่นที่เกาะครับ ผมก็เคยเป็น อุปกรณ์เก่าๆหลายปี บางทีก็เกิดที่เมนบอร์ด ลองเอามาเป่าฝุ่นดูครับ
                      คอมเพิ่งซื้อมาได้เดือนเดียวค่ะ แล้วก็ลองถอดการ์ดจอกับแรมออกมาเช็ดดูครั้งนึงแล้วอะค่ะ
                      Last edited by mayuma; 11 Mar 2008, 13:02:17.

Comment

ขอขุดกระทู้ตัวเองหน่อยค่ะ

พอดีได้ลองถอดการ์ดจอของตัวเองไปเทสกับเครื่องที่ออฟฟิศค่ะ

ปรากฏว่าใช้เล่นเกมลูน่าได้ปกติ ภาพไม่มีปัญหาอะไรเลย

spec เครื่องที่ออฟฟิศนะคะ
                        CPU : Celeron D 420@1.6GHz
                        MB : ECS P4M900T-M2
                        RAM : Kingston 1GB
                        VGA : Spark FX8600GT A650 <<< ตัวเดิม
                        Case : case ATX ไม่มียี่ห้อ
                        PSU : DTECH 450W
                        Monitor : CRT PHILIPS 105E (รู้สึกจะ 15 นิ้วอะค่ะ)

ไดร์เวอร์การ์ดจอที่ใช้ลงเป็นตัวแผ่นที่แถมมากับการ์ด (ไม่ใช่เวอร์ชั่นล่าสุด)
                        ซึ่งตอนแรกเครื่องเราก็ลงตัวนี้ แต่ก็ยังใช้ไม่ได้ เลยไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่มา ก็ยังคงไม่ได้เหมือนเดิม

เอ่อ ตกลงมันเป็นที่อะไรคะเนี่ย งง จริงๆ ดีนะที่ยังไม่ได้รีบเอา การ์ดจอไปเคลม - -

อ่อ อีกนิดค่ะ ได้ลองเอาการ์ดจอรุ่นอื่นไปเสียบกับเครื่องที่บ้านดู ก็เล่นลูน่าได้ปกติค่ะ
                        รุ่นที่เอาไปลอง spark 6200TC ค่ะ
                        Last edited by mayuma; 14 Mar 2008, 12:36:04.

Comment

งั้นคงเป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอของคุณแหง ลองหาไดร์เวอร์เวอร์ชั่นก่อนหน้าตัวอื่นๆมาลงดู

Comment

FX8600GT

ถ้าแก้ได้แล้วรบกวนคุณ mayuma โพสวิธีด้วยนะครับ เพราะผมก็เจอปัญหาเดียวกันเด๊ะ

CPU : Core 2 duo E6550
                            VGA : ASUS FX8600GT
                            RAM : 2G

Comment

ผมเคยเป็นกับ 8800GTS ครับ ช่วงที่เล่นไปนานๆ

เพราะความร้อนขึ้น หรือบางที PSU จ่ายไฟไม่พอครับ

เรื่องไดร์ฟเวอร์ไม่น่าใช่ครับ

Comment

ยังแก้ไม่ได้เลยค่ะ ตอนนี้ลองเอา spark 6200TC ของบริษัทมาใช้อยู่ค่ะ
                                กะว่าจะลองใช้ไปซักพักดูก่อน ว่าจะเป็นเหมือนกันรึป่าว

คิดอยู่เหมือนกันค่ะ เรื่อง PSU จ่ายไฟไม่พอ ไม่รู้จะเป็นไปได้รึป่าว
                                ของคุณ A-loso PSU ยี่ห้ออะไรอะคะ

Comment

Working...
                                X