Announcement

Collapse
No announcement yet.

WD black nvme 256gb เขียน อ่านเท่านี้เครมได้ไมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• WD black nvme 256gb เขียน อ่านเท่านี้เครมได้ไมครับ

as-ssd-bench WDC WDS256G1X0C- 2.16.2018 4-31-24 PM.png

ติกโพลิซีของ HD แล้ว ถ้าไม่ติกนี่ลง 100+

สเปก
    Ryzen 7 1700
    MB: Asrock ab350 pro 4 bios 4.40
    Ram Gskill Ripjaw 3000 8x2
    GPU GTX 1080ti
    HD : used 40%

เคยดูผลเทสคนอื่นเขาวิ่งเร็วกว่ามาก อย่างน้อยควรอยู่ราวๆ R 1800+ W 700+
    https://www.cyberwakeup.in.th/review...x4-nvme-256gb/

เอาจากที่เขาเทสในลิงค์สำหรับคนไม่อยากเข้าลิงค์ครับ

ควรเครมไม ? หรือมีใครแนะนำอะไรเพิ่มไมครับ

SSD ใส่คนละค่ายความเร็วก็จะต่างแบบนี้ละ
    เอาไปเคลม เค้าเทสบน intel ก็คงวิ่งปกติ

Comment

ผลเทสในรูปเป็น Asrock ab350 pro 4 ตัวเดียวกับของผมครับ เลยมีตัวให้เปรียบเทียบ

Comment

ลองดูผ่านตัวนี้ก่อน https://support.wdc.com/downloads.aspx?p=279&lang=en

อัพเฟิร์มเเวร์ซะ

Comment

อัพละครับ ไม่มีผลอะไร เครมแล้วด้วยก็ไม่หาย สรุปรออัพเดท

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            SSD ใส่คนละค่ายความเร็วก็จะต่างแบบนี้ละ
            เอาไปเคลม เค้าเทสบน intel ก็คงวิ่งปกติ
            ผมลองดูรีวิวเค้าเทสกับ intel ก็ไม่เห็นต่างกันแบบชัดเจน

Comment

Originally posted by tontan View Post
              ผมลองดูรีวิวเค้าเทสกับ intel ก็ไม่เห็นต่างกันแบบชัดเจน

ต่างแน่นอนนะ จะมากหนือน้อยแค่นั้น แล้วแต่รุ่น

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ต่างแน่นอนนะ จะมากหนือน้อยแค่นั้น แล้วแต่รุ่น
                ผมเข้าใจครับว่าต่าง แต่ใช่ว่าจะต่างกันมากแบบหนังคนละม้วน ผมเชื่อว่าอินเทลแรงกว่าเอเอ็มดี แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าต่างแบบรู้สึกได้เลย เอาความจริงไม่ใช้อุปทาน(ตัวเลข) ผมก็บอกไว้แล้ว ผมลองดูรีวิวเค้าเทสกับ intel ก็ไม่เห็นต่างกันแบบชัดเจน

Comment

ความเร็ว/แรง ของคอมฯ เค้าใช้ตัวเลขผลทดสอบในการวัดนะ
                  เอาความรู้สึมาวัดกันไม่ได้ จากผลเทสนั้นปกติสำหรับ AMD แล้ว ( Intel ก็จะได้สูงกว่านั้น )

Comment

ปกตินะผมว่า อย่าเอา as ssd ไปเทียบผลกับ crystal สิแล้วซิสเต็มคุณกับเขาต่างกันดูผลเทสแล้ว บางอย่างแรงกว่าบางอย่างเบากว่า อ้ออย่าลืมสลับช่องเสียบด้วยนะถ้าบอรดมีช่องเสียบมากกว่า1
                    Last edited by H4RDG4M3R; 18 Feb 2018, 08:51:30.

Comment

แปลกนะ ถ้าใส่ผิดช่องมันยิ่งช้ากว่านี้อีกครับ read ไม่ถึงพันแน่
                      เห็นกระทู้ห้อง memory มีกระทู้นึง m.2 green ความเร็วตกมากเมื่อมีข้อมูล ไม่รู้ใช่ปัญหาเดียวกันไหม ?
                      ลองลบให้ไดรฟ์เปล่าๆ แล้วเทสดู

Comment

ไม่ควรที่จะช้าแบบนี้น่ะ
                        (ขนาดเอา sm951 128gb ตามสเปคอ่าน 2000 เขียน 600 ไปใช้ลง vmware กับบอร์ด x370taichi สล็อทล่างที่เป็น gen2 x4 ยังอ่านที่ 1600 กว่า เขียนได้ 600 กว่าๆ เลย)

ส่วนเรื่องเสียบผิดช่อง คิดว่าไม่น่ะ ไปดูสเปค ช่องล่างรองรับเฉพาะ M.2 SATA เท่านั้น

ปล. M.2 NVMe ไม่เกี่ยวอะไรกับอินเทลหรือเอเอ็มดีหรอกน่ะ เพราะมันใช้คอนโทรลเลอร์ในการควบคุมการอ่านเขียนและส่งของมูลบนตัวของมันเอง
                        ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับคอนโทรลเลอร์ของเมนบอร์ดสักนิด ขอให้มีแค่ pci-e bus lanes ให้ใช้งานตามสเปคก็แค่นั้นแหละ
                        ที่กล้าบอกเพราะเคยใช้ samsung 950 pro บน x99 กับ x370 มาแล้ว

ดูผลเทสของท่านนพ extremepc แล้วผล AS SSD ก็ไม่ได้แตกต่างมากมายนัก เทสกับ 7900X น่ะ ผลเทส AS SSD บางตัวน้อยกว่าของเจ้าของกระทู้เสียอีก

Last edited by Crazy_O; 18 Feb 2018, 12:32:55.

Comment

ผมเคยอ่านใน
                          Memory(RAM) & Storage นิและ ว่าssd วิ่งคะแนนน้อยต้องทำไง ผมหาไม่เจอละ

ปล. amd ผิด

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                            ไม่ควรที่จะช้าแบบนี้น่ะ
                            (ขนาดเอา sm951 128gb ตามสเปคอ่าน 2000 เขียน 600 ไปใช้ลง vmware กับบอร์ด x370taichi สล็อทล่างที่เป็น gen2 x4 ยังอ่านที่ 1600 กว่า เขียนได้ 600 กว่าๆ เลย)

ส่วนเรื่องเสียบผิดช่อง คิดว่าไม่น่ะ ไปดูสเปค ช่องล่างรองรับเฉพาะ M.2 SATA เท่านั้น

ปล. M.2 NVMe ไม่เกี่ยวอะไรกับอินเทลหรือเอเอ็มดีหรอกน่ะ เพราะมันใช้คอนโทรลเลอร์ในการควบคุมการอ่านเขียนและส่งของมูลบนตัวของมันเอง
                            ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับคอนโทรลเลอร์ของเมนบอร์ดสักนิด ขอให้มีแค่ pci-e bus lanes ให้ใช้งานตามสเปคก็แค่นั้นแหละ
                            ที่กล้าบอกเพราะเคยใช้ samsung 950 pro บน x99 กับ x370 มาแล้ว

ดูผลเทสของท่านนพ extremepc แล้วผล AS SSD ก็ไม่ได้แตกต่างมากมายนัก เทสกับ 7900X น่ะ ผลเทส AS SSD บางตัวน้อยกว่าของเจ้าของกระทู้เสียอีก

จนปัญญาละครับ เมื่อวานผมลงวินโด้ใหม่ ไม่ต่างเดิม แต่ผมไปเอาโปรแกรม Crystal เทส แล้วได้ผลประมาณ Read 1600 Write 690 ตอนนี้ปล่อยละครับ ผมเสียเวลากับ Nvme ตัวนี้เยอะมาก ลงวินโด้ใหม่ 3 รอบ เครมใหม่เลย 1 รอบ

Comment

ลง windows ใหม่ ได้ลง amd chipset driver เพิ่มหรือยังครับ

Comment

Working...
                              X