Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมความร้อนขึ้นสูงมากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมความร้อนขึ้นสูงมากๆ

AMD Athlon 64 X2 4000+
    ASROCK ALIVENF6P-VSTA
    1024/667 CORSAIR *2
    Seagate 160GB Barracuda
    XFX GeForce 8600GT XXX Zalman
    DeLUX "DLP-31A" 450w ATX12V v2.2

หลังจากแก้ไขปัญหาเรื่องจอฟ้าและเสียงหายได้แล้ว จนใช้ได้ปกตืเปิดได้ทั้งวันทั้งคืนอุณหภููมิอยู่ประมาณ CPU 50 องศา กาดจอ 55 องศา
    ใช้มาได้เดิอนนิดๆ เริ่มออกอาการอีกแล้ว
    คือบ้างครั้งเปิดเครื่องขึ้นมาจนความร้อนสูงมากจนไม่สามารถเข้า window ได้ จะดับเพราะความร้อนสูง เปิด BIOS ดูความร้อนอยู่ประมาณ 70 องศา
    เครื่องไม่ได้ cock อะไร ใช้เดิมๆ cpu (10.5x200) ไฟ ปรับไว้ 1.250 ไฟเเรม 1.82
    แรม 333 5-5-5-15-19 2T

- -
    ปกติต่อให้อัดไฟ 1.4V ก็ไม่น่าจะร้อนถึง 70 องศานะครับ
    ผมอัดไฟไป 1.35V @ 2.8 ยังร้อนสุดๆ 65 เองอ่ะครับ
    ไม่งั้นก็ลองตรวจดูว่าซิ้งแนบติดกับตัว cpu ดีไหมนะครับ
    ไม่งั้นก็หา สิริโคนมาทาใหม่งับ

Comment

เปิดฝาเคส เอามือจับครีบซิ้งค์ดูครับ ว่ามันร้อนตามเลขที่โชว์ไม๊
      บางทีซิ้งค์อาจจะไม่สนิทกับกระดอง CPU หรือมีช่องว่างฟองอากาศที่หน้าสัมผัส ซิ้งค์เอียง ซิลิโคนเสื่อม ฯลฯ

Comment

มันเป็นบ้างครั้งครับ บ้างครั้งก็ไม่ร้อนครับ ถ้าเปิดเฉยจะอยู่ที่ 50
        ลอง เทส OCCTPT ก็ไม่ผ่าน แค่3นาทีก็ขึ้นไปเกิน 70แล้วครับ

CPU ตัวเดียวกันนี้ เคยเอามาใส่ M2N-E มาก่อนclock ไป 2.8 FULL อยู่ที่ 62เอง ซื๊งเดิมๆ ตัวเดียวกันด้วย
        ต้อนนำไปใส่ ALIVENF6P-VSTA ก็ทาซิลิโคน ใหม่แล้ว
        Last edited by JUNOz; 26 Feb 2008, 00:19:28.

Comment

ซิลิโคนอาจสุก

Comment

มะกี้เกะซิงออกมา มีน้ำหรือน้ำมันไม่ทราบ อยู่ที่ขาล๊อกซิงที่เมนบอด ที่ซิงก็มีเป็นแนวยาวเลยครับ
            ไม่ใช่ซิลืโคนแน่ มันคืออะไรหว่า

Comment

หายแล้วครับ เพราะลองกลับด้านซิงค์ซีพียู
              ตอนนี้เย็นมากครับ full ไม่เกิน 60 องศา

**ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ

Comment

Working...
              X