Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความละเอียด 1440 by 900 ดูหนังจอจะขยายเต็มไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความละเอียด 1440 by 900 ดูหนังจอจะขยายเต็มไหม

คือผมปรับความละเอียดของจอ LCD 19 นิ้ว วายสกีน เป็น 1440 by 900 แล้วคับ แต่เวลาดูหนัง
    จอมันอยู่ประมาณกลางๆ ไม่ขยายเต็ม ไม่ทราบว่า จอเของเพื่อนๆ ปรับความละเอียดเป็น 1440 by 900 แล้วจอขยายเต็มไหมเวลาดูหนังคับ รบกวนทีคับ ขอบคุณครับ

อีกนิดคับๆ VGA ของผม Nvidia 8600GT นะคับ

Comment

หนังมันมีหลายอัตราส่วนครับ ต่อให้ใช้จอวาย บางเรื่องก็ไม่เต็มนะ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติม ที่ www.thaidvd.net

Comment

หนังบางเรื่อง(แทบทุกเรื่อง)มันเป็นแบบ โคดวายสกรีนครับ

Comment

ไม่เต็มจอครับ

Comment

มันไม่เต็มหรอกครับ ผมก็ 19 Y เหมือนกัน ตอนนี้เลยใช้ KMPlayer แล้วเข้าไปปรับให้มันเต็มเลย พอช่วยได้ครับ

Comment

ได้ให้มันรักษาอัตราส่วนที่ถูกต้อง มันจะไม่เต็มครับ อยากเต็มต้องพวก2.35:1

Comment

ใช้โปรแกรมที่เปิด จัดการเรื่องอัตราส่วนให้เต็มจอได้งับ แต่ภาพอาจดูแปลกๆ หรือแล้วแต่ต้นฉบับของไฟล์....หุหุ

Comment

มันแล้วแต่หนังครับ ถ้าหนังเป็น VCD ธรรมดา มักจะมีแต่ไม่ไวด์ พอเอามาใช้กับจอไวด์ เลยมืดข้าง

แต่ถ้าดีวีดี ไม่มีปัญหาเรื่องนี้ เพราะเค้าสร้างมาสำหรับจอไวด์โดยตรงอยู่แล้ว

Comment

อัตตราส่วนที่เต็มในหนังของwide คือ16:9ครับ ส่วนพวก 2.35:1 มันจะไม่เต็มจอ ถ้าดูจอไวด์ก็จะเล็กกว่าเเต่ถ้าดูในโรงจะใหญกว่าครับในอัตรา 2.35:1

Comment

Originally posted by missygal View Post
                      อัตตราส่วนที่เต็มในหนังของwide คือ16:9ครับ ส่วนพวก 2.35:1 มันจะไม่เต็มจอ ถ้าดูจอไวด์ก็จะเล็กกว่าเเต่ถ้าดูในโรงจะใหญกว่าครับในอัตรา 2.35:1
                      ตามนี้แหละ ผมใช้media player classicอะ ส่วนใหญ่ขยายเต็มจอ

ดีวีดี16:9
                      แต่จอวายมัน16:10

Comment

Working...
                      X