Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟเกินบ่อยๆ มีวิธีแก้ใหมครับ ไฟบ้านนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟเกินบ่อยๆ มีวิธีแก้ใหมครับ ไฟบ้านนะ

ไฟเกินบ่อยๆ มีวิธีแก้ใหมครับ ไฟบ้านนะ
    เพราะตั้งแต่ย้ายหอ ups ร้อง ตัดไปตัดมา ไฟเกิน ไฟปกติ ช่วงแรกๆ ก็ชั่วโมงละ 1 หน บ้าง สองหนบ้าง ช่วงเย็นๆ จะ ถี่ขึ้นหน่อย
    พออยู่หอนี้ราวๆ 6 เดือน ทีวีผมก็ ดูไม่ได้ เป็นคลื่นๆสีขาวๆ ไม่เป็นภาพนะครับ เป็นคลื่นๆ สีขาวๆ
    แล้วผ่านไปอีก อาทิตย์กว่าๆ เน็ทผม อยู่ๆ จะ นิ่ง ค้าง บางทีก็หลุด บ่อยมาก
    แต่ของเพื่อนชั้นบน ก็ปกติ ถาม callcenter ก็บอกว่าปกติดี
    จนผ่านไปอีกอาทิตย์กว่าๆ ups ร้องตัดไปตัดมา แต่ไฟสถานะ ก็ปกติดี ไม่ขยับ แต่เสียงตัดไปตัดมา ดังถี่มากจะเป็นหนักตอนช่วงหัวค่ำ ถึงดึกๆ และเช้าๆ แต่กลางวันปกติดีมาก แต่ไฟที่ ups จะขึ้นว่าไฟเกิน ใช้ software ดูขึ้นที่ 240+ ครับ input
    มีวิธีแก้ใหมครับ บางคนบอกมีตัวปรับแรงดันมันอันละเท่าไร ซื้อที่ใหนครับ

ปล.ขอบคุณครับ

ย้ายห้องงับ... น่าจะเพราะอยู่ต้นสาย ย้ายๆ ปายห้องไกลๆ หน่อย

Comment

ตอบเฉพาะเรื่อง UPS นะครับ

เปลี่ยน PSU ให้เป็นแบบที่มี Active PFC จะทำให้มันกินไฟจาก UPS ได้น้อยลงครับ

PSU ที่ไม่มี Active PFC จะใช้ไฟที่จ่ายจาก UPS ได้แค่ 60-70% ครับ
      แต่ถ้ามี Active PFC ก็จะช่วยทำให้ใช้ได้เต็มที่ถึง 95-99%

ที่นี้ Active PFC มันจะช่วยได้ยังไง ก็คือ ถ้าคิดว่า เครื่อง com ใช้ไฟ AC ที่ โหลดคงที่ประมาณ 200w

ถ้าใช้ PSU ที่มี Active PFC มันก็จะกินไฟจาก UPS ประมาณ 200w เท่าๆกันครับ

แต่ถ้าเป็น PSU ที่ไม่มี Active PFC และคิดว่ามันใช้ไฟจาก UPS ได้แค่ 70% มี (PF = 0.7)
      ดังนั้นที่ Load 200w UPS มันจะต้องจ่ายไฟประมาณ (200/70 *100) = 285w ครับ
      Last edited by bobo; 22 Feb 2008, 18:14:31.

Comment

ถ้าเป็นที่ UPS
        UPS ยี่ห้อและรุ่นอะไรอ่ะครับ
        แล้ว Spec คอมท่านเป็นไง
        การใช้คอมท่านนานแค่ไหน

ถ้าเป็นที่ ไฟของห้องท่านหละก็
        แนะนำขอย้ายห้อง หรือ แจ้งเจ้าของมาจัดการครับ
        เราเสียตังให้เค้าทุกเดือนเค้าต้องมา ตรวจซ่อมให้ครับ

Comment

ที่ ups ตัดไปตัดมา น่าจะเป็นเพราะไฟตกมากกว่า ช่วงนั้นคงมีการใช้ไฟกันเยอะกว่าปกติ

ถ้าไม่สามารถจะงดเปิดคอมในช่วงนั้นได้ การย้ายที่อยู่ก็เป็นทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ

Comment

ลองเช็คที่เบกเกอร์ที่บ้านก่อนว่าอุ่นกว่าปกติหรือเปล่าและทำการเช็คจุดต่อของขั้วเบกเกอร์ด้วย

Comment

ที่บ้านผม 240v ทุกวันเลยครับ ใช้อยู่ทุกวันไม่มีปัญหา ไม่มี UPS ด้วย นี่ก็ใช้มาปี่กว่าแล้ว

Comment

ตามลายเซ็นต์ครับ spec เครื่อง ตัว ups leonic acura

ของผม เช็คจาก software มันอยู่ที่ 230+ และ 240 - 242.4 จะดีดไปดีดมาถี่ๆ ตามเสียง ups นอนแทบไม่ได้เลย บางช่วงเวลา

แต่เสียง ups มันตัดไปตัดมาบ่อยๆ ถี่ๆ เป็นบางช่วงเวลา
                แต่ไฟ สถานะ มันไม่ขยับนะครับ มันยังอยุ่ปกติของมัน แต่เสียงมันตัดไปตัดมาถี่ๆ เลย

จากการสังเกตุ อุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น ทีวี modem router ผมมันพังในเวลาไล่เลี่ยกัน และ ups ก็มาร้องในเวลาถัดๆ กันเรื่อๆยมาครับเป็นทอดๆ
                Last edited by 1two3; 23 Feb 2008, 07:27:51.

Comment

ที่บ้านผม 240v ทุกวันเลยครับ ใช้อยู่ทุกวันไม่มีปัญหา ไม่มี UPS ด้วย นี่ก็ใช้มาปี่กว่าแล้ว
                  คือว่า ถ้าไฟมันไม่นิ่ง กับไฟมันจะเกินบางเป็นช่วงครับ บางคนอาจจะไม่สังเกตุ เพราะ ups ผมมันจะร้องเตือน ว่าไฟมันเกิน กับเวลามันปรับไฟ ครับ และ มีคนบอกว่าถ้าไฟมันมาไม่ดี พวกเครื่องไฟฟ้ามันจะค่อยๆ ไปทีละนิดครับ

ตอนนี้ วัดได้ 245.6 ละครับ
                  บางคนบอกว่า 240+ ยังปกติ
                  บางคนบอกว่า มันไม่ค่อยดี
                  Last edited by 1two3; 24 Feb 2008, 15:50:26.

Comment

Working...
                  X