Announcement

Collapse
No announcement yet.

[คำถามสุดโหล] เปลี่ยน Mainboard+CPU "จำเป็น"ต้องลง Windows ใหม่ด้วยไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by taibkk View Post
    ไม่ต้องลงก็ได้ครับ
    ถ้าใช้งานได้ปกติ
    win10 ค่อนข้างยืดหยุ่น

แต่ถ้ามีการ install ไดรเวอร์+app ของบอร์ดเก่าก็ไล่ลบทิ้งก็ดี
    ขอบคุณครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    จริงๆ มันก็ไช้ใด้หรอกนะ แต่ที่อยากให้ลงใหม่ก็เพราะ clean นั่นเหละ

การล้างเครื่องครั้งหนึ่งมันไม่ไช่แค่การ reset OS อย่างเดียว แต่ก่อนจะล้างต้องสำรอง , โยกย้าย ข้อมูลทุกอย่าง รวมถึงเซฟเกมส์และสัพพะรุงรังทั้งหลายใน directory

เรียกง่ายๆ ว่ามันคือการ backup ครั้งใหญ่ด้วยนั่นเอง

ผมสังเกตุหลายครั้งแล้วว่าคนที่บอกว่าไม่มีเวลาล้างเครื่อง หรือขี้เกียจล้าง(ในมู้อื่นนะไม่ใด้หมายถึง จขกท)

คนเหล่านี้มักจะไม่มี backup สำรอง ( มักจะนะ คือไม่ใด้หมายถึงทุกคน )

พอเวลาคอมพ์มีปัญหา โดนใวรัสเข้ารหัสไฟล์ คอมพ์พัง คอมพ์หาย คอมพ์โดนน้ำท่วม คอมโดนเมียทุบ ฯลฯ

คนเหล่านี้ก็จะเหมือนโดนหายนะภัย(ทางข้อมูล)เลย หมดเกลี้ยงไม่เหลือหลอ นึกเสียดายตอนนั้นมันก็สายไปแหล่วววว
    ขอบคุณครับ

Comment

ล่าสุด Win10 V.1803 ย้าย SSD จากบอร์ด APU A4-5000 เอามาใส่ใน Z170 + i5 6600k บูตได้เฉย ใช้ได้ปกติเลยครับ

แต่ก็ลงใหม่อยู่ดี

Comment

ส่วนมากผมจะใช้โปรแกรมมา benchmark เก็บไว้น่ะครับ
        ถ้าเทสแล้วของใหม่ ของเก่าไม่ต่างกัน ผมก็จะใช้ต่อ ขี้เกียจลงใหม่

แต่ผมใช้ windows ได้ไม่ค่อยนาน สักพักก็ลงใหม่คลีน ๆ สนุกดี

Comment

ส่วนตัวทำ ghost allspec 7 8 10 ไว้ใช้ส่วนตัวอยู่ละ จะย้ายกี่เครื่องก็ไม่กลัว มัน boot ขึ้นอยู่แล้ว โมไว้แล้ว

แต่ driver ที่ติดมา แล้วถอนไมไ่ด้ล่ะ

ghost ใหม่ จบ ง่าย

Comment

มันมีวิธีทำยังไง win10 ผมเคยเปลี่ยนแค่ cpu แต่บอร์ดเดิม มันขึ้นบอกหน้าไบออสว่า hardware change อะไรสักอย่างแล้วไม่บูท ไบออสหาhddเจอ แต่หาวินโด้ไม่เจอ

Comment

ถ้าในกรณีที่ทุกอย่างเหมือนเดิมหมดเปลี่ยนแค่ mainboard อย่างเดียว
              ควรจะลงวินโดใหม่ไหมครับ
              ใช้ windows 10 แท้นะครับ

Comment

Originally posted by nplz View Post
                ถ้าในกรณีที่ทุกอย่างเหมือนเดิมหมดเปลี่ยนแค่ mainboard อย่างเดียว
                ไม่จำเป็น

ไล่ลบโปรแกรมที่เป็นเฉพาะของบอร์ดเดิมออก ถ้ามี

Comment

Originally posted by nplz View Post
                  จากประสบการณ์เลยนะ เครื่องหลักปัจจุบันที่ผมใช้อยู่ (Desktop Intel Gen2) ก็ Clone มาจากเครื่องสำรอง (Laptop Intel Gen8) ทุกวันนี้ก็ใช้งานอยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ผมใช้ DeviceCleanup 0.7.1.0 ทำการลบไดร์เวอร์ที่ไม่ได้ใช้ทิ้งไปให้หมด แล้วก็ถอนการติดตั้งไดร์เวอร์ของเดิมให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

Comment

ถ้าเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ อีกชิพเซ็ทนึง cpu เดิม แล้ว ในกรณีที่มีปัญหา มันจะมีปัญหา เช่นอะไรมั่งคับ

Comment

สมัยใช้คอมแรกๆ มีอะไรก็เก็บไว้ในไดว์ C หมดเหมือนกันครับ

แต่พอมีเหตุคอมพังบ้าง อะไรบ้าง ให้ต้องลง windows ใหม่ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเก็บไฟล์อะไรไว้ใน drive c อีกเลย ลงไว้แค่ app อย่างเดียว ส่วนไฟล์ save นี่ ไว้ hdd คนละลูกเลย

ยิ่งเดี๋ยวนี้มี one drive ยิ่งสะดวก แถม hardware ก็แรงจนลง windows + driver + app ได้เสร็จภายใน 30 นาที ... นึกถึงสมัยล้างเครื่องที หมดเวลาเป็นวันแล้วอยากจะร้องไห้

Comment

ประสพการณ์ตรง ผมลง Win7 บนเครื่อง Pentium G3400 มั๊ง พอลงไดร์เวอร์ USB3 เสร็จ ก็ย้าย SSD นั้นมาใส่เครื่อง Ryzen 1600 เลย ตั้งค่า BIOS ให้ถูกมันก็บูทได้ปกติ

Comment

ก่อนย้าย HDD
                          เข้าวินโดว์ไปถอด driver ออกให้หมดก่อนก็พอแล้ว เพื่อความชัวร์ ถึงจะสเปคคล้ายๆกัน ป้องกันปัญหาบูทไม่ได้ จอฟ้าครับ

Comment

Comment

เคยสลับบอร์ด gen ใกล้ ๆ กัน ยังมีเพี้ยนๆ ให้เห็นเลย
                              แต่ก็น่าจะขึ้นอยู่กับไดรเวอร์ ระบบปฏิบัติการในเครื่องด้วย

ถ้าไม่เกิดปัญหาอะไรให้เห็นก็ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติม

Comment

Working...
                              X