Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอชอบกระพริบ เครื่องชอบค้าง อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอชอบกระพริบ เครื่องชอบค้าง อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ

Spec คร่าวๆนะครับ

**CPU 2.6 GHz

**MB P4P800

**RAM 2.5 GB

OS **Window XP

อาการที่เกิดตอนนี้จอชอบกระพริบ ใช้ๆอยู่จอจะมืดไปประมาณ5-10วินาที แล้วจะติดขึ้นมาใหม่
    เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่อยู่ที่อารมณ์เธอครับ บางทีใช้ทั้งวันก็ไม่แฮงค์
    บางทีใช้ไม่ถึง10นาทีก็ค้างไปเฉยๆ บางทีก็รีสตาร์ทเอง....

เป็นแบบนี้มา4-5วันแล้วครับ การงานไม่ต้องทำกันแหะๆ

ผมสังเกตุว่ามันเป็นตั้งแต่ตอนบู๊ตเครื่องใหม่ๆแล้วเข้าหน้าแรกของบอร์ด
    ภาพมันจะดูแปลกๆเหมือนภาพที่แสกนมาเสียๆน่ะครับ
    (ดังภาพประกอบ)
    รบกวนสอบถามเพื่อนด้วยครับว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไร ฮาร์ดแวร์หรือวินโดร์กันแน่ครับครับ

มันรวนจนผมกะจะอัพเกรดเครื่องเลย(ถ้าเป็นที่HardWareนะ)

ขอบคุณมากกกกกครับผม
    Attached Files

เป็นที่การ์ดจอคับ ลองถอดมาขัดดูคับ

ถ้าไม่หายก็ส่งเครมคับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      เป็นที่การ์ดจอคับ ลองถอดมาขัดดูคับ

แหะๆ ผมเอาออกมาขัดด้วยยางลบซะแว๊ป2รอบแล้วครับ ยังเป็นอีก

นอกจากเจ้าตัวนี้ยังมีโอกาสเป็นที่จำเลยตัวอื่นอีกไหมครับ

Comment

การ์ดจอของอะไร มีพัดลมไหมลองเชคว่าหมุนดืหรือเปล่า ถ้าไม่หายก็เสียแล้วครับ
        Last edited by buncha; 17 Feb 2008, 21:28:57.

Comment

ลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาลองดูจะได้รู้ว่าเป็นที่การ์ดจอหรือเปล่า

Comment

Originally posted by buncha View Post
            การ์ดจอของอะไร มีพัดลมไหมลองเชคว่าหมุนดืหรือเปล่า ถ้าไม่หายก็เสียแล้วครับ
            NVIDIA GeForce FX 5500 สมัยพระเจ้าเหาครับคุณbuncha

ส่องดูพัดลมก็ยังหมุนแรงดีอยู่ นี่เล่นอยู่ตั้งแต่เย็นแล้วยังไม่แฮ๊งค์เลยครับ

แต่ไม่รู้ว่าจะอาละวาดอีกเมื่อไหร่...

ถ้าแบบนี้แนะนำการ์ดจออะไรดีครับ ไม่เล่นเกมส์ ไม่เน้น3Dครับ

ขอบคุณมากครับจุ๊บๆ

อ้อ...คุณguyoเข้ามาฟัธงถึงVGAแล้วด้วยแสดงว่าเอกฉันท์ว่าการ์ดจอแน่ใช่ไหมครับ

งั้นผมซื้อใหม่เลยดีกว่า เอาตัวไหนดีครับ
            Last edited by 9george; 17 Feb 2008, 21:50:17.

Comment

มาน ร้อน อ่าป่าว แบบว่า เคย เป็น

Comment

มาน ร้อน อ่าป่าว แบบว่า เคย เป็น
                ผมก็ว่ามันไม่ร้อนนะ แบบแค่อุ่นๆเอามาแนบแก้มได้ครับ

จับดูพวกแรมก็อุณหภูมิเดียวกันครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post

ตามนั้นครับ เคยเป็น จับออกมาโยนไว้2-3วันเพราะมันขัดใจ ใช้ออนบอร์ดมันเรย นึกหนุกนิสๆ เอาออกมาใส่กลับไม่เป็นไรแต่ออกอาการรีเฟรชช้า จับมันOCเลย ยังใช้อยู่เลยเป็นเมื่อ3เดือนที่แล้ว

Comment

ผมใช้5200อยู่เลยแรงดีปกติเหอะๆๆ

Comment

อาจจะถึงเวลาของมันแล้วก็ได้ครับ AGP ถูกๆเยอะแยะเลยลองหาตัวใหม่มาเปลี่ยนดีกว่าครับ อ้อ หากต้องการตรวจสอบให้แน่ใจว่าการ์ดเสียรึเปล่า ลองเอาไปสลับอุปกรณ์ดูด้วยครับ ว่าเป็นเหมือนกันมั้ย ที่อยากจะให้ตรวจสอบให้ชัวร์อีกอันก็คือแรมครับ ลองสลับแรมด้วย

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดู

แต่นี่เปิดมาตั้งแต่เมื่อวานตอนเย็น ยังไม่ได้ปิดเครื่องเลย

จน ณ บัดนี้ยังไม่แฮ๊งค์เลยครับ

ผีเข้าผีออกดีจัง.....(แต่ยังไม่กล้าRestartงานยังไม่เสร็จแหะๆ)

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากๆๆๆๆครับ

Comment

Working...
                        X