Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด Gigabyte ติดลูป uefi dual bios เกิดจากอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด Gigabyte ติดลูป uefi dual bios เกิดจากอะไรหรอครับ

เมนบอร์ด Gigabyte ติดลูป uefi dual bios เกิดจากอะไรหรอครับ มีวิธีแก้ไหมครับ มันวนอยู่แบบนี้เข้า window ก็ไม่ได้ เข้า Bios ก็ไม่ได้ ครับ บอร์ดรุ่น H97M-HD3
    Last edited by sousoullsullsu; 28 Sep 2015, 21:29:57.

ถอดถ่านเมนบอร์ดออกสักพัก แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่

ถ้าทำแล้วไม่หาย คงต้องเคลมบอร์ดแล้วละ -*-

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ถอดถ่านเมนบอร์ดออกสักพัก แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่

ถ้าทำแล้วไม่หาย คงต้องเคลมบอร์ดแล้วละ -*-
      ลองถอดถ่านเคลีย Bios แล้วครับ ทิ้งไว้นานก็ไม่หาย
      เรื่องของเรื่องฝนตกฟ้าแรง สักพักไฟดับ เปิดมาอีกทีเป็นแบบนี้เฉยเลยครับ สงสัยบอร์ดพังอะครับ T_T

Comment

เหมือนคอมผมเลยเป็นแบบนี้ละคับ ผมใช้ F2A88XM-D3H แต่ว่าของผม psu ไฟรั่วเปลี่ยนแล้วหายเลยคับ

Comment

Originally posted by aegawin View Post
          เหมือนคอมผมเลยเป็นแบบนี้ละคับ ผมใช้ F2A88XM-D3H แต่ว่าของผม psu ไฟรั่วเปลี่ยนแล้วหายเลยคับ
          ของท่านโดนฟ้าลงด้วยปะครับ หรือแค่ไฟรั่วเฉยๆ ของผมลองเอา psu ไปเสียบเครื่องอื่นดูแล้วใช้ได้ปกติอะครับ งานนี้สงสัยเมนบอร์ดอย่างเดียว

Comment

ลองกู้ไบออส ดูครับ มันให้มาสำรองอันนึง รุ่นใหม่ๆ dual bios
            แค่กดปุ่ม power ตามคู่มือ ลอง search google ดู

Comment

วิธีแรก
              -กดปุ่ม power ค้างเอาไว้จนกว่าเครื่องจะ shut down ตัวเอง พอเครื่องดับ ก็เปิดเครื่องขึ้นมาตามปกติ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเจ้า backup bios จะ flash ตัวมันเองทับ main bios อัตโนมัติ ระหว่างนี้จะมีหน้าจอแจ้งการ flash ทับ เป็นเปอร์เซ็นต์ พอครบ 100 แล้วเครื่องจะรี ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คุณน่าจะเข้า bios ได้ตามปกติ

วิธีที่สอง (กรณีแรกไม่ได้ผล)
              -กดปุ่ม power+reset พร้อมกันค้างไว้ 10 วิ แล้วค่อยปล่อย สักพักเจ้า backup bios จะ flash ทับ main bios อัตโนมัติเหมือนวิธีแรก คุณก็รอจนครบ 100 เปอร์ เครื่องจะรีตัวเอง 1 รอบ

ถ้า 2 วิธีแล้วยังไม่ได้ผล คงต้องเคลมบอร์ดละครับ

Comment

ถ้า boot แบบ uefi ก็ลองเปลี่ยนไป boot แบบ legacy ดูนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม แต่บอร์ด gig เพื่อนผมก็เป็น อาการนี้เเก้ไงก็ไม่หาย ผีเข้าผีออก แต่ลองถอดสาย sata ssd ตัวลงวินโดว์ออกเเล้วเสียบใหม่ดันหายซะงั้น เเต่ไม่นานก็เป็นอีก ผมลองลองเป็นจาก uefi กลับเป็น legacy จนถึงตอนนี้เพื่อนมันยังไม่บ่น เเสดงว่าน่าจะหายจากอาการนี้ละ

Comment

ใช้upsไหม

Comment

แวะมาจด กำลังเล็งบอร์ด Gig พร้อมอัพเกรดไปเล่น UEFI ด้วยพอดี

Comment

ผมใช้ h77m-d3h ของ Gigabyte อาการเดียวกันเลยครับ
                      ลองทำหลายอย่างแล้วก็มาติดที่หน้าเดียวกันครับ
                      สรุป ส่งร้าน เมนบอร์ดพังครับ T T"

Comment

สรุปแล้ว แก้ได้ไหมครับผมเพิ่งเป็น อาการเดียวกันเลยครับ

Comment

Originally posted by kriengsakd View Post
                          วิธีแรก
                          -กดปุ่ม power ค้างเอาไว้จนกว่าเครื่องจะ shut down ตัวเอง พอเครื่องดับ ก็เปิดเครื่องขึ้นมาตามปกติ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดเจ้า backup bios จะ flash ตัวมันเองทับ main bios อัตโนมัติ ระหว่างนี้จะมีหน้าจอแจ้งการ flash ทับ เป็นเปอร์เซ็นต์ พอครบ 100 แล้วเครื่องจะรี ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คุณน่าจะเข้า bios ได้ตามปกติ

วิธีที่สอง (กรณีแรกไม่ได้ผล)
                          -กดปุ่ม power+reset พร้อมกันค้างไว้ 10 วิ แล้วค่อยปล่อย สักพักเจ้า backup bios จะ flash ทับ main bios อัตโนมัติเหมือนวิธีแรก คุณก็รอจนครบ 100 เปอร์ เครื่องจะรีตัวเอง 1 รอบ

ถ้า 2 วิธีแล้วยังไม่ได้ผล คงต้องเคลมบอร์ดละครับ

วิธีที่สอง ใช้ได้ผลครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                          X